Announcement

Collapse
No announcement yet.

จะใช้ Remote Desktop ได้ไงครับ ในเมื่อเร้าเตอร์แจกไอพีให้เครื่อง ไม่ใช่ ip จริง

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• จะใช้ Remote Desktop ได้ไงครับ ในเมื่อเร้าเตอร์แจกไอพีให้เครื่อง ไม่ใช่ ip จริง

คือจะใช้คอมนอกบ้าน เปิด remote desktop ใส่ ip ที่บ้าน
    เพื่มเข้าควบคุมเครื่องนะครับ ติดที่ตรงถ้าต่อโมเด็มตรงๆ เราก็จะทราบไอพี
    แต่หากเรา ใช้เร้าเตอร์ เราจะใส่ไอพีไป มันก็ไม่ถึงเครื่องเราโดยตรงสิครับ เพราะเครื่องมันได้ไอพีจากเร้าเตอร์

ต้องทำไงครับ
    -ใช้ WAN List เลือก Half Bridge หรือเปล่าครับ เร้าเตอร์ถึงจะแจกไอพีที่คอนเนกจริงๆ
    -ใช้โปรแกรมอื่นๆเข้าคุมเครื่องเหรอครับ ช่วยแนะนำหน่อยครับ แต่อยากใช้ remote desktop มากกว่าครับเคยใช้แล้วใช้ง่ายดี

ขอบคุณครับ

อยากทราบเหมือนกันฮะ

Comment

ไปสมัคร dyndns ครับ ซึ่ง dyndns นี้ จะใช้แทน IP จริงที่ Router ได้ครับ ซึ่งไม่ว่า IP จะเปลี่ยนสักกี่ครั้งก็ยังใช้ dyndns ชื่อเดิม

เมื่อสมัครเสร็จแล้วก็นำ User และ Pass ไปใส่ใน Router ครับ Router ส่วนใหญ่จะมีฟังชั่นนี้อยู่แล้ว

แล้วก็ forword port 3389 ไปที่ IP ของเครื่องคอมพิวเตอร์ที่ต้องการ Remote เพียงเท่านี้คุณก็ Remote มาจากนอกบ้านได้แล้วครับ

Comment

ขอบคุณครับ ประมาณ ใช้ username ของ dyndns แทนเลข ip ไปเลยใช่ไหมครับ

Comment

forwardport ครับ ไปที่ 3389 ครับ

Comment

www.logmein.com ง่าย ๆ

Comment

Originally posted by tonpai753 View Post
              ไปสมัคร dyndns ครับ ซึ่ง dyndns นี้ จะใช้แทน IP จริงที่ Router ได้ครับ ซึ่งไม่ว่า IP จะเปลี่ยนสักกี่ครั้งก็ยังใช้ dyndns ชื่อเดิม

เมื่อสมัครเสร็จแล้วก็นำ User และ Pass ไปใส่ใน Router ครับ Router ส่วนใหญ่จะมีฟังชั่นนี้อยู่แล้ว

แล้วก็ forword port 3389 ไปที่ IP ของเครื่องคอมพิวเตอร์ที่ต้องการ Remote เพียงเท่านี้คุณก็ Remote มาจากนอกบ้านได้แล้วครับ

ลองแล้วไม่ได้ครับ

ล่าสุด ไปสมัคร
              http://www.dyndns.com/
              ได้ xxxx.dyndns.org แล้วครับ

ผมก็นำ xxxx.dyndns.org มาใส่ใน remote ถูกป่ะครับ

แต่มันก็เข้าไปนิดนึง แล้วถาม user pass เครื่อง ที่ผมไปกระมัง ผมก็ไส่ไปมันก็นิ่งครับ

ฟอเวิดพอตแล้ว ขนาดลองใช้ ip ในวงแลนโดยตรงยังไม่เข้าเลยอะครับ 192.168.1.2
              โดยที่เครื่องผม 192.168.1.3 มันก็ไม่เข้าครับ

อาจจะเป็นที่ service pac ไม่ตรงกันหรือเปล่าครับ เครื่องนึง sp 2 เครื่องที่จะไปหาเป็น sp 3

Comment

dun up

Comment

firewall block อยู่หรือเปล่าครับ
                  ถ้าเป็น winxp ต้องไปเปิดให้สามารถ remote เข้าเครื่องได้ด้วยนะครับ

Comment

ตอนนี้ลองปิด firewall ทุกที่เลยครับ

และก็ connect ด้วย IP จริงๆ ตรงๆ ที่ เร้าเตอร์ต่อเลย

มันก็ยังไม่มาที่เครื่องลูก อีกสองเครื่องอ่ะครับ ทำไงดี มีอะไรผิดพลาดหว่า

แต่ถ้าเครื่องในวงแลนกันเอง ติดต่อกันได้

Comment

logmein and teamviewer

Comment

เพิ่งทราบมาว่า ip ที่ True แจกให้ผม มันแปลกๆเหมือนผ่าน proxy server มาเลยครับ

124.121.34.148 ปกติ ต้องขึ้นที่ 58.xxx.xxx.xxx นี่ครับ

เลยไม่ว่ายังไง การที่จะรีโมทมาที่เครื่องผม เป็นไปไม่ได้เลยหรือเปล่าครับ เพราะมันต้องไป เซิฟทรูก่อน

แล้วรูปที่แนบมานี่ ปกติมีหรือเปล่าครับ
                        Last edited by acquiesce; 13 Aug 2008, 13:36:32.

Comment

ค่อนข้างลำบากนะครับ งานนี้
                          1. ถ้าจากภายนอกจะเข้ามา คงต้องเลือกควบคุมเครื่องใดเครื่องหนึ่ง - จัดการ fix ip ให้มันซะ ละก็ forward port จาก router ให้เข้าไปที่ ip นั้นๆโดยตรง
                          2. ip ที่ได้รับจาก isp เป็น dynamic ip คือทุกครั้งที่ isp ตัด connection ก็จะเปลี่ยน ip ไปเรื่อยๆ อาจจะต้องอาศัย router ที่ support dynamic dns เพื่อให้เราใช้ dyndns.org ได้ - จุดนี้อาจจะต้องลองหาๆใน router ดูดีๆ บางยี่ห้อก็ไม่มีนะ แต่จำไม่ได้เหมือนกัน ว่ายี่ห้อไหนบ้างที่มี หลังๆไม่ได้เซตเลยอ่ะ

รูปที่แนบมา บางเครื่องก็มี บางเครื่องก็ไม่มี ไม่แน่ใจว่าเป็น function ของ uPnP รึเปล่า ผมก็ไม่เคยศึกษาจริงๆจังๆกับตัวนั้นเหมือนกัน แต่มีไว้ก็ดี จะได้คอยสังเกต internet connection จาก pc ได้ ไม่ต้องรอดูไฟสถานะของ router อย่างเดียว

เรื่องของ firewall โดยปกติถ้าเซตถูกต้องแล้ว enable firewall ได้ แต่ต้องเลือก exception เป็นบาง port เพื่อให้เราใช้งานในส่วนต่างๆที่ต้องการได้ เช่นพวก remote desktop แต่เท่าที่อ่านดู คิดว่าตั้งแต่ก่อน disable firewall ก็น่าจะจัดการตรงส่วนของ exception เรียบร้อยแล้ว เพราะสามารถทำ remote ในวง lan ได้

ไม่งั้นอีกวิธีนึง ก็ลองหาวิธีทำ vpn ดู (อันนี้อาจจะ advance นิดนึง อาจจะต้องอาศัยอุปกรณ์หรือ server ซักตัวนึงด้วย) ถ้าเซต vpn ได้ เราก็สามารถเข้าไปในวง lan นั้นๆเปรียบเสมือนว่าเราได้ต่อกับ lan วงนั้นอยู่จริงๆ แต่อาจจะเกินตัวไปนิดนึงสำหรับ home user นะ

Comment

FW Port ตามที่เขาบอก
                            แล้วจัดการ เอาDyndns ยัดลงเราเตอร์ เลือกชื่อ DDNSที่เราเตอร์มีมา ให้ถูกต้องด้วย ใส่ในเราเตอร์ ดังภาพ อันนี้ผมใส่ให้ดูเฉยๆ

วิธีใช้ remote desktop โย microsoft
                            http://www.microsoft.com/windowsxp/u...moteintro.mspx

FaQ
                            http://www.microsoft.com/windowsxp/u...ity/rdfaq.mspx

Comment

LogMeIn ครับ ใช้ง่ายมากๆ ผมก็ใช้อยู่ครับ

Comment

Working...
                              X