Announcement

Collapse
No announcement yet.

Wiress กับ Lan card Problem

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• Wiress กับ Lan card Problem

เนื่องจากพอดีว่าผมอยู่หออ่ะครับ แล้วปรากฎว่าเจ้าของหอขี้งกมากผมกับพี่มีคอมคนละเครื่อง netจะเป็นnetแบบwiressครับ เจ้าของหอบอกว่าถ้าจะต่อnetเสียตังมาคนละ600ผมเลยไม่ไหวต่อเครื่องเดียวคือคอมผม ดังนั้นไม่ทราบว่าพวกท่านจะมีวิธีทำให้คอมพี่ผมใช้ได้ไหมครับโดยผ่านทางสายแลนอ่ะครับ Wiress>>>คอมผม>>>สายแลน>>>คอมพี่ผม แบบนี้ไม่ทราบว่าจะเป็นไปได้ไหมครับ
    คือต่อnetเครื่องผมเครื่องเดียวแล้วคอมพี่ผมที่ไม่ได้ต่อwiressสามารถใช้netได้ด้วยอ่ะครับ

DUNNNNNNNNNNNNNNNTE

Comment

สบาย มากครับผม ง่ายนิดเดียว เน็ตแบบไวเร็ส ช่ายมั้ยครับผม 600 บาท ต่อ 1 user ช่ายมั้ยครับผม ถ้าเป็นเช่นนั้น
      ง่ายนิดเดียวครับผม เครื่อง ที่1 เดาว่าเป็นโน้ตบุค จะมี ไวเร็ส และ การด์แลน 1 ใบ แค่ ง่ายๆๆ ครับผม นำสาย lan แบบ ครอส มาต่อ เชื่อ เครื่อง ที่ 1และ เครื่องที่ 2 ให้สามารถ มองเห็นกันก่อน เช่น เครื่อง 1 ระบุบไอพี ที่การด lan เป็น 192.168.1.2 subnet 255.255.255.0 gateway 192.168.1.2 ช่ายมั้ยครับ เครื่อง 2 ระบุไอพีเป็น 192.168.1.3 subnet 255.255.255.0 gateway 192.168.1.2 จากนนั้น นะครับ เครื่อง ที่ 1 ให้ทำการแชรอินเตอเน็ต ในวินโด xp ทำได้มันมีเซอวิส อยุ่ใน my network place ถ้าจำไม่ผิด คือ set up a home or office network จากนั้น ทำการ forword port 80 ในไฟลวอร ของเครื่อง ที่ 1 ด้วยนะครับ ถ้าทำไม่เป็นให้ ปิดไฟล วอไป แต่ไม่แนะนำ เพาะไม่ปลอดภัย

จากนั้น เมื่อ เครื่อง 1 ต่อเน็ต ติด โดยไวเรส เราก๋จะได้ไอพี มา 1 ชุด เช่น 172.0.0.2 มาทาง การดไวเรส เช็คโดย เปิด คอมมาร พิม ipconfig /all ครับผม
      ถูกมั้ยครับผม ให้เรา ทำการตรวสสอบ ง่ายๆๆ นิดเดียวคับผม

1 เปิดคอมมาร ที่เครื่อง 2 พิม ping 192.168.1.2 ถ้า reply หมายถึงเครื่อง1และ 2มองเห็นกันแล้ว
      2 พิม ping 172.0.0.2 ถ้า reply แสดงว่า เครื่องที่1 ได้ทำตัวเองเป็น เราเตอรจำลองให้เราเรียบร้อยแล้ว
      3 พิม ping www.yahoo.com ถ้า reply แสดงว่า เครื่อง 2 สามารถ ออกเน้ตได้แล้วเหมือนเครื่อง 1
      4 ทดลองเข้าเวป ผ่าน ie ถ้าเข้าได้ คือ จบ ถ้าเข้าไม่ได้ ให้เช็ค proxy ว่า เครื่อง 1 ได้ทำการไส้ proxy ไว้รึป่าวโดยส่วนมากไม่ได้ไส่ไว้หรอก ถ้าไส่ไว้สามารถเช็คได้ โดยเวป เช็คพรอกซี่ ตัวไป จากนั้น นำค่าที่ได้ มาไส่ใน proxy ของเครื่องที่ 2 เท่านี้ก่เรียบ ร้อยแล้วครับ แต่ส่วนมาก ทำครบ 3 ขั้นตอนก่น่าจะ เล่นเน็ตได้แล้วนะครับสำหรับเครื่อง 2
      Last edited by oke_kung; 21 May 2008, 23:38:06.

Comment

ขอบคุณค้าบเดวจาลองดูคับ

Comment

Working...
        X