overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Results 1 to 16 of 16

Thread: เล่นอยุ่ดีๆ ดับไปเลย เป็นที่อะไรครับ

OverclockZone Member MaiMarchii's Avatar
    ต.บางเลน อ.บางใหญ่ จ.นนทบุรี 11140

Default เล่นอยุ่ดีๆ ดับไปเลย เป็นที่อะไรครับ

เครื่องผมใช้ อยู่ดีๆ อากาศไม่ร้อน เล่นไปเรื่อย ๆ ดับ
    ไม่ว่าจะทำงาน หรือ เล่นเกมส์ คุยเอ็มธรรมดา ก็ดับ
    เสปกคอมของผม มีดังนี้
    1. AMD2 (940) Athlon LE 1620
    2. Asrock ALiveNF7G - HD720P R2
    3. Ram DDR2(667) 1GB. KingMax
    4. Hdd 80 Ide
    5. ไม่มี cdrom
    6. พัดลม 2 ตัว ตัวหนึ่งเป่าความร้อนออกนอกเคส อีกตัวหนึ่งขนาด 4 ซม เป่าชิปเซ็ตการ์ดจอ
    และ 7. Psu Amd 450 w. ธรรมดาๆ

เล่นอยู่ดีๆ ดับ ลองเปลี่ยน PowerSupply เป็น ของ D-tech 450 w. ก็ดับอีก
    เป็นเหมือนกัน ไม่ทราบเป็นที่อะไรครับ

นานๆ ทีดับ แต่มีดับซักครั้งต่อวัน อากาศร้อนก็ดับ ไม่ร้อนก็ดับ

ช่วยด้วยครับ ขอบคุณครับ

OverclockZone Member อิมพีเรียล's Avatar

ความร้อน

OverclockZone Member MaiMarchii's Avatar
    ต.บางเลน อ.บางใหญ่ จ.นนทบุรี 11140

มันไม่ร้อนครับ ลองแช็คแล้ว

sexmancom's Avatar
    ต.ท่าตอน อ.แม่อาย จ.เชียงใหม่ 50280

ลง os ใหม่ดูไหมครับ

OverclockZone Member noAng's Avatar

เปลี่ยน ปลั๊กไฟ ลองดู สิครับ ที่บอกแบบนี้เพราะผมเคยเป็นมาก่อน ตอนแรกลงวินใหม่ไม่หาย เปลี่ยนปลั๊ก หายเป็นปลิดทิ้ง

อิอิ ขอบคุณครับ ทุกความคิดเห็น จะลองทำดูครับ

OverclockZone Member chimairai's Avatar

ผมก็เป็น เปิดเพลงเฉยๆยังดับเลย หาสาเหตุไม่ได้จิงจิง เปลี่ยนวินโดว์ใหม่ก็ไม่หาย ถ้าเป็นที่ความร้อนนะครับ ทำไมเปิดคอมมาไม่ถึง10นาทีเปิดเพลงฟังดับไปเฉยเลย แล้วดันตอนเล่นเกมไม่ดับ งงไหมละนั่น

OverclockZone Member Auntonio's Avatar

เหอเหอ

ต้องลองทีละอย่าง

ใจเย็นๆ

OverclockZone Member mybelovetong's Avatar

ปัญาหา ประเภทนี้มีร้อย 8

OverclockZone Member kingmax's Avatar

ของผมหลังๆมานี่ก็เริ่มเป็นครับกำลัง สงสัย....... ว่ามันเป็นทีไร เปิดมาแล้วก็ค้างบ้างทั้งๆที่ยังไม่ได้ทำไร บางที sign m แล้วค้างไปเลยก็มี เรียก winamp ค้างก็มี เห้ออออ งง กำลังไล่ๆ

toiui
    Guest

เป็นได้ทุกอย่างอ่ะครับปัญหานี้ hdd ram cpu m/b psu กระทั้งเครื่องที่เสียบ flash drive แล้วดับ ก็เจอ

ต้องไล่ทีละอย่าง ถ้ามีของไว้ แทนนะครับ

OverclockZone Member bunyawat's Avatar

ปัญหานี้เยอะมากครับลองค้นหาคำถามก่อน

OverclockZone Member nununu's Avatar

อาจจะช็อตที่ขั้วไหนด็ได้นะ ลองเช็คดู

OverclockZone Member

ลองเปลี่ยนปลักไฟดูครับ อาการนี้เพื่อนผมเป็นบ่อย บางทีปลักไฟ3ตาก็จ่ายไฟไม่เต็มที่

OverclockZone Member pong747's Avatar

Quote Originally Posted by MaiMarchii View Post
    เครื่องผมใช้ อยู่ดีๆ อากาศไม่ร้อน เล่นไปเรื่อย ๆ ดับ
    ไม่ว่าจะทำงาน หรือ เล่นเกมส์ คุยเอ็มธรรมดา ก็ดับ
    เสปกคอมของผม มีดังนี้
    1. AMD2 (940) Athlon LE 1620
    2. Asrock ALiveNF7G - HD720P R2
    3. Ram DDR2(667) 1GB. KingMax
    4. Hdd 80 Ide
    5. ไม่มี cdrom
    6. พัดลม 2 ตัว ตัวหนึ่งเป่าความร้อนออกนอกเคส อีกตัวหนึ่งขนาด 4 ซม เป่าชิปเซ็ตการ์ดจอ
    และ 7. Psu Amd 450 w. ธรรมดาๆ

เล่นอยู่ดีๆ ดับ ลองเปลี่ยน PowerSupply เป็น ของ D-tech 450 w. ก็ดับอีก
    เป็นเหมือนกัน ไม่ทราบเป็นที่อะไรครับ

นานๆ ทีดับ แต่มีดับซักครั้งต่อวัน อากาศร้อนก็ดับ ไม่ร้อนก็ดับ

ช่วยด้วยครับ ขอบคุณครับ
    ตอนนี้เครื่องผมเป็นคล้ายๆ ท่านนั่นแหละ เปิดเนตอ่านกระทู้เฉยๆ ยังดับเลย แต่เครื่องยังทำงานอยู่นะ(เครื่องไม่ดับ) เมื่อก่อนก้อไม่เป็น เด๋วจะลองเปลี่ยนสายไฟดูครับ

ผมคิดว่าได้คำตอบแล้วครับ
    เนื่องจาก ผมใช้สูตร Oc ของ ท่าน Wikorn (อาจผิดนะ ขออภัย)

ปรับ บัส ไปที่ 250 ลากไปเรื่อยๆจน 270-280 เทสไป ด้วย Orthos เป็น ชม. ไม่เป็นอะไร

แต่ เ่ล่นเน็ต ดูหนัง กลับดับไปซะงั้น

ผมเลยตัดสินใจ ลด มาที่ บัส 230 อาการดับหายไป ครับ เทส เล่นเกมส์ ดูหนัง ดูเน็ต มา 2-3 วัน ยังไม่เกิดอะไรขึ้นครับ

(ยังไม่แน่ใจนะ )

Bookmarks

Bookmarks