Announcement

Collapse
No announcement yet.

ฟลชไบออสคนละรุ่นกับบอร์ดได้มั้ย

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ฟลชไบออสคนละรุ่นกับบอร์ดได้มั้ย

คือไบออสที่ผมจะแฟลชลงไปเนี่ย มันเป็นไบออสของอีกรุ่นนึงครับ แต่มันมีชิปนอร์ตบริด,เซ้าส์บริดรุ่นเดียวกัน อะไรๆเหมือนกันหมดยกเว้นรายละเอียดนิดหน่อยอย่าง แลน,ชิปซาวออนบอร์ดอ่ะครับ

ถ้าเป็นอย่างงี้จะสามารถแฟลชไบออสแล้วใช้ได้ไหมครับ

แล้วถ้าไม่สำเร็จบูตไม่ขึ้น ผมก็ซวยอย่างเดียวใช่มั้ยครับT_T

ขอบคุณครับ

ได้ครับ แต่ไม่แนะนำให้ทำ เคยเข้าไป Asustek ไฟล์ Rom เดียวกัน ที่ใช้กับบอร์ดได้มากกว่า 1 รุ่น ก่อนที่จะ Flash ผมต้องเข้าไปตรวจสอบดูก่อนว่าไฟล์ Rom นั้นจะใช้กับบอร์ดรุ่นนี้ได้มั้ย ไม่งั้นก็จะไม่ยอม Flash เด็ดขาด ตอนนี้ Flash ได้เพราะตรวจสอบแล้ว และยังไม่พบปัญหาอะไร

Comment

คนละรุ่นกันใช้แฟรชไม่ได้แน่นอนคับ

Comment

ไม่ได้นะครับ..

Comment

ถ้าflash ได้ เกรงว่าจะไม่ได้ใช้บอดนั้นสิครับ พังเน่าๆเลย

Comment

ถ้าเป็น MB ASUStek ลองเข้าไปดูที่ Bios Flash Rom กับ Bios Flash Utility สิ แล้วเลือกดูรุ่นเมนบอร์ดแต่ละรุ่น แล้วเขาจะจัดบางรุ่นเข้าเป็นกลุ่มด้วยกัน เช่น K P4V P5V P5B ฯลฯ แล้วจะแยกออกไปอีก ลองโหลดไฟล์มาดูสิ ในกลุ่มเดียวกันใช้ ไฟล์เหมือนกัน ขนาดความจุเท่ากัน แต่ไม่แนะนำให้ Flash ข้ามรุ่นนะครับ เพราะผมคิดว่าเขาอาจจะตั้งชื่อไฟล์ใว้เหมือนกันก็ได้ ( เล่าสู่กันดูครับ )

Comment

โดยปกติ โปรแกรมแฟลชจะป้องกันไว้แล้วครับ
              มักจะไม่ยอมให้แฟลช ถ้าไม่ใช่ไบออสของเมนบอร์ดรุ่นนั้นๆ

แต่ถ้าไปใส่คำสั่ง บังคับแฟลชให้มัน
              ก็อาจทำให้เมนบอร์ดตัวนั้น ไม่ boot อีกเลยก็ได้

อย่าเสี่ยงดีกว่าครับ

Comment

ขอบคุณทุกความเห็นนะครับ

Comment

แล้วถ้าแฟลชแล้วเจ๊งสามารถส่งเคลมได้มั้ยอ่ะครับ

Comment

สงสัยอยากจะลองจริงๆ
                    เครมได้ครับ

Comment

Originally posted by Sachai View Post
                      แล้วถ้าแฟลชแล้วเจ๊งสามารถส่งเคลมได้มั้ยอ่ะครับ
                      ------------
                      เครมได้ครับ บอกว่าเปิดไม่ติดครับ

Comment

Working...
                      X