overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Results 1 to 10 of 10

Thread: สอบถามเรื่องแบตของ Vaio ครับ

OverclockZone Member DsDinner's Avatar

Default สอบถามเรื่องแบตของ Vaio ครับ

ขอถามผู้ที่ใช้เครื่อง Vaio หรือผู้รู้ทุกท่านก็ได้ครับ
    แบตของ Vaio นี่เวลา charge ไปพร้อมกับเปิดใช้งานนี้ใช้เวลานานมากหรือเปล่าครับกว่าจะเต็ม

ผมใช้ไปพร้อมกับ charge ไปด้วย ใช้เวลาทั้งสิ้นเกือบ 4 ชม.
    ในขณะที่เครื่อง Dell ข้างๆ ใช้เวลาเพียงแค่ 2 ชม. ก็ fully charged แล้ว

ทีแรกโทรไปถามที่ร้าน hardware house ที่ซื้อเครื่องมา เขาก็บอกว่าโน๊ตบุ๊คเป็นเหมือนกันทุกเครื่องหากใช้ไป ชาร์จไปจะใช้เวลานานกว่าปกติ
    ผมก็แย้งว่าเครื่อง Dell วางอยู่ข้างๆ ใช้งานพร้อมกันยังแค่ 2 ชม. ก็เต็มแล้ว
    เขาก็แนะนำให้ปิดเครื่องแล้วค่อยชาร์จ

ดังนั้นจึงสงสัยว่าอาการนี้ผิดปกติหรือเปล่าครับ ควรจะนำไปเปลี่ยนมั๊ย เพราะนี่พึ่ง 3 วันเอง

ขอบคุณทุกท่านล่วงหน้าครับ

OverclockZone Member titan_psp's Avatar
    titan of MacMafia@G:Unlimited.com

จากหมดเลยก็ประมาณนั้่นแหละครับ
    (แบตผม9cellนะใหญ่กว่าชาวบ้านหน่อย)

OverclockZone Member data_db2's Avatar

แบตโซนี่มันจุเยอะกว่าชาวบ้านครับ ลองดูของท่านสิว่ากี่ มิลลิแอม แล้วเทียบกะยี่ห้อข้างๆ

OverclockZone Member battle's Avatar

นานเหมือนกันจ้า ปกติใช้ไปซาร์ตไปก็นานมาก 3-4ชั่วโมงแหละ
    พอดีความจุมันเยอะแน๊ะ ถ้าเอาไปใช้งานก็ใช้ได้นานมากมาย

OverclockZone Member InwHongZa's Avatar

ผมว่า 4 ซม มันนานไปอะ รอคนใช้ vaio มาตอบดีกว่า

OverclockZone Member widya's Avatar

ต้องดูว่า sony กะ dell ที่พูดถึง มันเป็นรุ่นไหนน่ะครับ
    หาก sony เป็นแบบ ultraportable เช่น t,tx,tz กะ พวกรุ่น sz ก็น่าใช้เวลาชาร์นานนิส

และหาก dell เป็นรุ่นทั่วๆไป ที่ใช้งานได้สัก 2 ชั่วโมง ก็น่าจะใช้เวลาชาร์ทไม่นานม้างครับ
    พอดีเคยใช้แต่ tx17gp อยู่พักนึง และไม่ได้จับนานแร้ว เรยไม่แน่ใจน่ะ

รอท่านถัดๆไปครับ

OverclockZone Member amu's Avatar
    Summoner's lair

ไม่รุ้ฮ่ะ ไม่รีบไม่เร่ง แต่ CR ชาร์จประมาณ 1-2 ชั่วโมงก็ได้ 100% (พร้อมการใช้งานแบบ optimized)

และไปนั่งทำงานที่ truecafe ได้จาก บ่ายสามถึงทุ่มนึง ค่อยลากสายชาร์จ อัดไฟที่ทรูยัน ทรูปิด จนแบต 80%+ แล้วไปนั่งร้านกาแฟต่อ ยัน สี่ทุ่ม

กลับบ้าน

อ๊ะ มีความสุขจัง โฮะๆๆๆๆๆ

OverclockZone Member DsDinner's Avatar

Sony เป็น CR ครับ
    Dell เป็น Latitude D630

ฟังจากคุณ amu แล้วแปลว่าแบตมีปัญหาจริงๆด้วยสินะครับ
    ถ้าอย่างนี้ควรติดต่อไปยังทางร้านที่ซื้อมา หรือติดต่อศูนย์ดีครับ จะครบ 7 วันแล้ว T_T

OverclockZone Member amu's Avatar
    Summoner's lair

ถ้ายังไง ลองสอบถามศูนย์ใกล้บ้านคุณก็ดีน๊ะก๊ะ

แต่ก่อนไปสอบถาม รบกวนลอง ชาร์จไฟในขณะที่ไม่ได้ใช้เครื่องดูก่อนนะก๊ะ หรือเปิดแบบ High-batt ( battery life) แล้วลองชาร์จดู ถ้าเต็มภายใน 1/2 - 1 - 1.1/2 ชม ก็ไม่มีปัญหาแล้วก่ะ

OverclockZone Member

ไม่มีปัญหาหรอกครับผมใช้ SZ 75 อยู่เปิดเครื่องแล้วชาร์จไปด้วย ประมาณ 3ชั่วโมงครึ่งถึงเต็มผมก็ซื้อที่ hardware house เหมือนกันบริการดีนะเครื่องผมซื้อมา3วันมีปัญหา เปลี่ยนเครื่องใหม่ให้ผมเลย อ้อแล้วก็รุ่นพวก CR เต็มเร็วกว่ารุ่น SZ ไม่แปลกหรอกครับเพราะความจุ แบตมันน้อยกว่่าครับ

Bookmarks

Bookmarks