อยากถามว่าเวลาต่อ raid ต้องต่อ port ไหนครับ สีเหลือง หรือ ม่วง

2 ผมลองต่อ raid พอร์ตสีม่วง สามารถเซ็ตเรทได้ (ลองสีเหลือ เซ็ตไม่ได้) แต่เวลาเข้า window แล้วพบว่า cd rom มันไม่เจอครับ (มันกลายเป็น scsi รวมถึงhdd ถ้าใช้สาย ata ครับ) แล้วเวลาเราเอา hdd ตัวอื่นไปจัพม์เพิ่ม เวลาจัม พอร์ต 0 (สีเหลืองอันแรก) มันจะเกิด error ขึ้นครับ

ใครใช้อยู่บ้างครับ มีปัญหาแบบนี้บ้างไหมครับ หรือใครพอมีเบอร์โทรไหมครับ จะโทรไปถามช่างเทคนิคของ giga เผื่อเค้าจะพอให้คำตอบได้

ปล. ผมจะเจอ cdrom เมื่อ set onboard sata เป็น IDE แต่ถ้าเซ็ตเป็น Raid/IDE (ในคู่มือบอกว่า เวลาจะใช้ raid เซ้ตตัวนี้ครับ แล้วมันจะเจอ sata เป็น raid และ IDE เป็น IDE)

คำถามที่ 2 ครับ ผมเคย clock cpu ตัวนึงได้ที่บัส 340*9 แต่พออัพไบออสเป็น 13q มันclock ได้แค่ 220*9 เองอ่ะครับ แถมอัพไบออสกลับก็ได้เพียงเท่านี้ เป็นเพราะอะไรหรือคับ

ไม่ทราบว่าเวลาอัพไบออสนี่อัพผ่านวินโดว์ หรืออัพตอน bios setup อ่ะครับ แนะนำที กำลังกลุ้มมากมาย

สุุดท้ายเวลา clock ต้องปิดอะไรบ้างครับ (เคยเล่นแต่ amd) รู้สึกต้องปิด c1e อะไรประมาณนี้ใช่ไหมครับ (มันจะลดตัวคูณเวลาไม่ใช้งาน) แล้วมีเทคนิคอะไรบ้างครับ แบบนี้ปัญหาที่เกิดเพราะ ผมเซ็ตไบออสผิด หรือ ผมลืมอะไรไปไหม แนะนำทีครับ