Announcement

Collapse
No announcement yet.

ปกติเพื่อนๆซื้อของแบบไหนกันครับ"ร้านเดียวทุกชิ้น"หรือ"แยกชิ้นแยกร้าน"

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ปกติเพื่อนๆซื้อของแบบไหนกันครับ"ร้านเดียวทุกชิ้น"หรือ"แยกชิ้นแยกร้าน"

คือผมกำลังจะซื้อคอมใหม่อยู่ทั้งหมดครับรวมจอด้วย

ช่วงนี้ก็กำลังหาข้อมูลว่าจะซื้อร้านไหนดี ก็พอมีอยู่ในใจบ้างแล้ว

แต่ปัญหาคือ บ้านผมอยู่ใกล้เซียร์ แต่ร้านที่คนอื่นแนะนำอยู่1000ทิพย์หมดเลย

จะไปซื้อที่นั่นแล้วแบกมาก็ไม่สะดวกเท่าไหร่ เพราะต้องพาพ่อแม่ไปจ่ายเงิน - -"

ตอนนี้เลยมีความคิดว่าอาจจะแยกซื้อบางชิ้นที่ 1000ทิพย์ แล้วมาหาจอกับเคสประกอบเอาที่เซียร์แทน ไม่ทราบว่าจะดีมั้ย??

เลยมีข้อสงสัยนิดหน่อยครับ

- ปกติเพื่อนๆพี่ๆถ้าจะประกอบคอมใหม่สักเครื่องนี่ซื้อทีเดีัยวทั้งเครื่องร้านเดียว หรือแยกชิ้นตามร้าน ประมาณว่าร้านไหนขายอะไรถูกก็แยกๆไปซื้ออ่ะครับ

- ถ้าสมมติผมแยกซื้อแต่ละชิ้นคนละร้านกัน แล้วจะให้สักร้านนึงเค้าประกอบให้นี่ผมจะต้องเสียค่าแรงแยกหรือปล่าวครับ (เช่นซื้อเครื่องในมาครบเลย แล้วไปให้ร้านที่ขายเคสประกอบจะได้มั้ยครับ)

- สุดท้ายสำคัญมากๆ เพราะผมยังไม่เคยไป 1000ทิพย์เลยสักครั้ง เลยไม่ค่อยทราบเรื่องราคากับจำนวนของเท่าไหร เลยอยากจะถามว่า ที่1000่ทิพย์เนี่ย ของมันถูกกว่าเซียร์มากหรือป่าวครับ แล้วมีของให้เลือกมากกว่าเยอะมั้ย

รบกวนด้วยนะครับผม

ปล. บ้านผมอยู่ดอนเมืองครับ ค่าแท็กซี่ไป 1000ทิพย์ใครรู้บ้างว่าเท่าไหร่ครับ - -"

ซื้อเซียร์ก็ได้ครับ พันทิพไม่ได้ถูกกว่ากันเท่าไหร่ ไหนจะเสียค่ารถ ค่าเวลาเข้าไปในเมืองอีก

ส่วนร้าน ผมเลือกที่ถูกๆ ร้านไหนถูกซื้อร้านนั้น แล้วผมมาประกอบเองครับ

แต่ถ้าประกอบเองไม่เป็น ซื้อร้านเดียวทุกชิ้นแล้วให้เค้าประกอบให้เลยดีกว่า จะได้ไม่มีปัญหาครับ

ปล.ค่าแท็กซี่ไปพันทิพ จากดอนเมืองน่าจะประมาณ 300-400 มั๊งครับ

Comment

ถามที่นี่ ก็ต้องซื้อแยกชิ้นแล้วประกอบเอง

ที่เหลือเหมือนข้างบน

Comment

พรุ่งนี้เข้าพันทิพย์ซื้อคอมใหม่แยกร้านเอาร้านที่ถูกที่สุด

Comment

ถ้าประกอบเองไม่เป็นก็หาข้อมูลในนี้ก่อนแล้วไปซื้อของใหญ่ๆจากร้านที่ไว้ใจได้สัก 2-3 ชิ้นที่เหลือก็ไปซื้อที่ร้านถูกๆเอา แล้วให้เขาประกอบให้
          ถ้าประกอบเองเป็นก็เดินเลือกสบายครับ

Comment

ผมก้อซื้อร้านถูกคับ หรือถ้าร้านที่ส่งประกอบไม่มีของ ก้อจะไปซื้อแยกตามร้านอื่น เดินหาสบาย ๆ บางทีก้อซื้อมาประกอบเองครับ

แต่ซื้อร้านถูก แบบถูกมาก ๆ ก้อระวังด้วยนะครับ เด๋วนี้ของปลอมมันเยอะแยะ โดยเฉพาะแรม -*-

Comment

เลือกประกันศูนย์ที่ใกล้บ้านคุณ สะดวกที่สุด

สำนักงานใหญ่-โกดัง เจ้าหน้าที่ดีกว่า
              synnex เกษตรนวมิน
              com7 คลองตัน
              hwh A&L แยกพระราม9-อโศก

เมื่อเลือกได้แล้ว ต่อไปก็เลือกร้าน ที่มีของวางเยอะๆ กล่องไม่บุบ ไม่โดนแกะ

สินค้ากล่องใหญ่ มักจะกรีดถุงแป๊ะ VIOD ประเภทแกะถุงแล้วอย่าเอา
              มันจะเป็นของวนเคริมวนเปลี่ยนวนซ่อม

แรม เลี่ยงไม่ได้ ซื้อร้าน JIB อ้างว่าต้องแกะติดวอย์ ไม่งั้นเสียเวลา ขายไม่ทัน

HD ห้ามซื้อร้านที่แกะถุงเด็ดขาด ถึงแม้มันจะย้อมแมวได้ แต่โอกาศเปลี่ยนถุงใหม่ มีน้อย พวกนี้ไม่ฉลาดพอ

VGA เช็คให้ละเอียด ดูเม็ดแรม บางยี่ห้อ มีหลายรุ่นย่อยๆเหลือเกิน
              พวก overclock จากโรงงาน ต้องแกะขอดูเม็ดแรม เพราะหน้ากล่องจะไม่บอก มันมั่วๆ

เก็บบิล จดชื่อร้าน ตำแหน่ง ชั้น ไว้ เผื่อเอามาเคริม 7 วัน หาร้านไม่เจอ

ถ้าเอารถไป เชียร จอดฟรี พันทิพแพง จอดประตูน้ำเซ็นเตอร์ 3 ชม 20 บาท

Comment

แรม ผมเอา ingram-micro น่าจะดีกว่า synnex

สำนักงานโกดัง อยู่ไหนก็ไม่รู้ แต่ที่พันทิพก็มี ชั้น 4

Comment

ลองโหลดคุ่มือ เมนบอร์ดมาอ่านดูก่อน จะเห็นว่าประกอบง่ายนะ

ถ้าพาพ่อแม่ไปด้วย แนะนำ เชียร แอร์เย็น ที่กว้าง กลิ่นอิเล็คทรอนิค หอมมาก มีที่นั่งด้วย

พันทิพ ไม่สะดวก ขึ้นลงหลายชั้น รถติดบรรลัย ร้านเยอะแต่ก็ซื้อได้แค่บางร้าน

ถ้ามาจากดอนเมือง แท็กซี่ ไปกลับคง 300-400 บาท

จะลองมาเที่ยวประตูน้ำก็ได้ ขายเสื้อผ้าเยอะ พามาเดิน world trade สยามพาราก้อน มาบุญครอง

ถ้าได้รุ่นแล้ว ลองบอกมา จะได้สำรวจ ราคาให้

Comment

ขอบคุณทุกความเห็นมากๆครับ

ถามเพิ่มอีกนิดนะครับ

ไม่ทราบว่าที่เซียร์มีร้านไหนแนะนำเพิ่มมั้ยครับ นอกจาก PC outlet ที่เห็นคนอื่นแนะนำมา (ว่าแต่มันอยู่ตรงไหนเนี่ย?)

เพราะปกติจะรู้จักแต่ JIB เพราะร้านดูใหญ่โตน่าเชื่อถือดอ่ะีครับ - -"

Comment

ขออภัยครับ ผมตกสำรวจไปอันนึง คือ JIB โกดังอยู่เชียร์

ถ้าอยู่ดอนเมือง ผมว่าของหลักๆซื้อ JIB ก็ดีนะครับ

นึกออกอีกอัน เครือ advice ก็อยู่เชียร แต่ผมไม่ค่อยชอบ ไม่ไว้ใจ เคยซื้อแต่ case
                      Last edited by taotoon; 23 May 2008, 05:45:20.

Comment

ผมซื้อร้านเดียวกันหมดครับ ซื้อแยกชิ้นมาประกอบเอง

Comment

ถ้าประกอบเองไม่เป็นก็ซื้อร้านเดียวกันหมดเลยที่ Zeer นั่นแหละครับ
                          เดินหาร้านที่ราคา ok ซักหน่อย
                          เพราะเดี๋ยวนี้ราคามันพอๆกันทุกร้านแหละครับ ต่างกันแค่หลัก 10 บ.
                          ยกเว้นบางร้านที่ฟันเยอะๆ

แต่เอาพวก JIB หรือพวกเครือ Com7 ทั้งหลายก็ได้ครับ มีเต็มไปหมด

Comment

ผมก็เคยมีความคิดซื้อร้านถูกสุดนะ แต่ส่วนใหญ่ไปแล้วไม่มีของ ก็เลยไปซื้อร้านเดียว ถึงจะไม่ถูกที่สุด แต่บริการถูกใจ ดูน่าไว้ใจผมก็เลือกซื้อร้านนั้น เพราะผมซื้อคอมฯกี่เครื่องสุดท้ายก็มาจบร้านนี้ แล้วก็ไม่เคยไปร้านอื่นอีก ถึงแม้จะพยายามไปร้านอื่นแล้วก็ตาม

Comment

น่าจะซื้อรวมที่เซียร์เลยดีกว่าคับ ค่าแท๊กซี่ที่เดินทาง ไป-กลับ

ก็ต้องเอาไปคิดเป็นส่วนต่างอีก ไหนจะเวลาที่เสียไปเนื่องจากต้องไปทั้งสองที่

แล้วก็เรื่องที่เราต้องหิ้วของไป ๆ มา (อาจเกิดความเสียหาย)

เสียเวลาคุณพ่อคุณแม่ด้วยคับ แล้วถ้าซื้อของ 2 ชิ้นจากพันธ์ทิพย์ไป

ถึงเซียร์ พอประกอบแล้วเจ้าสองชิ้นนี้ดันมีปัญหา (เสีย เปิดไม่ติด)

หรือที่เซียร์ ช่างที่ประกอบดันทำอุปกรณ์ที่นำมาจากพันธ์ทิพย์เป็นรอยหรือเสียหาย

คงจะโคตรวุ่นวายน่าดูเลยคับ ถ้าจากร้านเดียวกันทั้งหมดยังโวยได้ เปลี่ยนได้ตรงนั้น

แต่ร้านที่เซียร์ต้องให้ท่านอื่นแนะนำแล้วหล่ะ

(ตอนช่างประกอบก็ให้คุณพ่อคุณแม่ไปเดินเล่นก่อน
                              ส่วนตัวเราเองถ้าว่าง ๆ ยืนดูช่างประกอบไปด้วยก็ดีครับ
                              เป็นความรู้ + จะได้ดูด้วยว่าช่างทำอะไรกับเครื่องเราไปบ้าง
                              เพราะช่างส่วนใหญ่จะประกอบแบบ Hi-Speed อาจจะมีความผิดพลาด
                              และร่องรอยต่าง ๆ เกิดขึ้นได้ และเรื่องสับเปลี่ยนตัวองค์ชายด้วย หุหุ)

ผมเดินแต่พันธ์ทิพย์ (ประตูน้ำเท่านั้น) อิอิ

ส่วนของผมก็เดินเกี่ยวไปเรื่อย ๆ
                              เพราะปกติประกันก็ไม่พ้น Synnex Com7 D-Com
                              เจอร้านไหนถูก ๆ น่าเชื่อถือก็เกี่ยวไปเรื่อย ๆ จนครบครับ
                              ถ้าซื้อแยกร้านก็เรียงจากของเล็ก ๆ ไปใหญ่สุด ไม่งั้นหิ้วหนัก
                              เรื่องอื่น ๆ เรื่องบิล เรื่องร้าน คุณ taotoon ก็แนะนำไว้หมดแล้วคับ แจ่มเลย อิอิ

Comment

Working...
                              X