Announcement

Collapse
No announcement yet.

เปลี่ยน cpu จาก 2 คอร์เป็น 3 คอร์บูทไม่ขึ้น

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• เปลี่ยน cpu จาก 2 คอร์เป็น 3 คอร์บูทไม่ขึ้น

พึ่งซื้อ amdx3 8650 มา พอใส่บอร์ด บูดไม่ขึ้นเลยครับ ไม่ขึ้นจอเลย มีแต่ไฟที่ติด ลองถอดถ่านกับเคลียไบออสดูแล้ว และลองถอด vga แรม ฮาร์ดดิส ออกทีละตัวแล้ว อาการเหมือนเดิมเลยครับ ไม่รู้ต้องทำไงบ้างครับ ใครเป็นขอความช่วยหน่อยครับ
    บอร์ดผม ga ma790fx ds5 ไบออส อัพเดทไบออส ล่าสุดแล้ว เป้น V. F5 (Fix CPU compatibility issues (Sometimes booting failed after reset))
    แต่ผมดูตัว เวอร์ชั่น ซึ่งเป็นตัวลองลงมาเป็น F4 (Update CPU ID (Support AM2+ Phenom Triple Core CPU)
    แต่ยังไม่ได้ลองลงตัว F4 เลยครับ ไม่รู้จะลงยังไง ไม่มี cpu ให้ลองเปิดเครื่องก่อนเลย -*-

ไม่รู้เกี่ยวกับ เวอร์ชั่นไอออส หรือป่าวครับ

น่าจะเกี่ยวกับ Bios นะครับ

Comment

bios sure!!! เอา cpu รุ่นธรรมดามาใส่ก่อนแล้วค่อย flash F4 ไป ใส่ดูว่าติดหรือป่าว...

ถ้าไม่ติดอีก ก็เอาไปเปลี่ยนเป็นตัวอื่น (ถ้าไม่เกิน 7 วัน)

Comment

Working...
      X