พึ่งซื้อ ASUS P5GPL-X SE มาครับเห็นมีพอร์ด 1 x UltraDMA 100/66/33
อันนี้ใช้เสียบไดร์ CD-ROM ใช่ป่าวครับ แต่ผมดูคู่มือเห็นบอกใช้กับ ฮาร์ดดิส ได้
หรือใช้ได้เฉพาะIDE 100 และ IDM 133 ใช้ไม่ได้ครับ ผมเข้าใจถูกป่าว....
.........................................................................................
อีกอย่างนึงครับ คือผมไม่ได้เสียบสายพัดลม CPU อะครับ ผมใช้ซิ้งแบบไม่มีพัดลม
ไบออสมันร้องว่าไม่ได้เสียบพัดลม(ฉลาดจริง)ต้องกด F1 ก่อนตลอด มีที่ปิดระบบนี้ไหมครับ