เกี่ยวกับเสียงในคอมผมมันมีปัญหาแล้วครับไม่รู้จะทำไงดีครับ ช่วยผมด้วย
overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Results 1 to 1 of 1

Thread: เกี่ยวกับเสียงในคอมผมมันมีปัญหาแล้วครับไม่รู้จะทำไงดีครับ ช่วยผมด้วย

OverclockZone Member เงา's Avatar

Default เกี่ยวกับเสียงในคอมผมมันมีปัญหาแล้วครับไม่รู้จะทำไงดีครับ ช่วยผมด้วย

คือเดิมนะครับผมเคยไปถามไว้ที่บอร์ดๆนึงนะครับ

คือสายสัญญาณจาก notebook ผมที่ต่อไปลำโพงที่ Sub เป็นแบบ 3.5 ทั้ง 2 ด้านครับ
    ลำโพงเพิ้งซื้อมา แต่ผมไปสะดุดมันเข้าครับ ทำให้เสียงที่ออกลำโพงมีปัญหาครับ เล่นเพลงจากคอมไปสักพักเสียงลำโพงจะออกข้างเดียวบ้างมีเสียงซ่าไม่ชัดเจน บ้างครับ

ได้ไปซื้อสายธรรมดาอันนึงที่เป็นหัว 3.5 2 ด้าน มาเปลี่ยนครับเส้นละ 90 บาท ยี่ห้อ DZL ของจีนมาเส้นนึงครับ หาดีกว่านี้ไม่เจอแล้วเพราะต่างจังหวัด พอนำมาเสียบแทนเส้นเดิมก็ปรากฏเสียงซ่าๆๆดังออกมาตลอดเวลาครับ ทั้งที่เสียบแน่นที่สุดก็แล้ว เสียบแบบพอดีๆก็แล้วก็ยังมีเสียงอยู่ครับ

แต่พอกลับมาเสียบสายเดิมจะเงียบไม่มีเสียงซ่ารบกวนครับ แต่อย่างที่บอก ใช้ไปสักพักจะมีอาการตามที่บอกตามมาครับ

ไม่ทราบเป็นเพราะอะไรครับ เปลี่ยนสายก็แล้ว และทำอย่างไรดีครับ ลำโพงก็ตัวสี่ห้าพันบาทอุตส่าไปหิ้วจาก pantip กลับมาต่างจังหวัดครับ ตอนนี้ผมอยู่ภูเก็ตครับ ไม่ทราบที่ร้าน discoveryhifi พอมีสายแบบนี้ไหมครับที่ดีๆ

และผมได้รับคำตอบมาให้ไปเช็คเกี่ยวสายว่าขาดหรือไม่ หรือเป็นที่แจ็คของ Sub หรือคอม หลวมครับ

สรุปผมทำไปทำมาเจอสาเหตุเข้าครับ ได้ทำการทดลองโดยการเร่งโวลลุ่มจาก panel ของ Notebook หรือจาก Windows จนสุด หรือเกือบสุด โดยที่ได้ปรับโวลลุ่มเสียงจากลำโพงเพียงเล็กน้อยเท่านั้นก็เกิดเสียงซ่าๆๆ ดังคล้ายลำโพงแตก รบกวนชัดเจนครับ

ในขณะที่หากปรับโวลลุ่มจากคอมเพียงเล็กน้อย แต่ปรับโวลลุ่มจากลำโพงให้แอมป์ในลำโพงขยายเสียงให้ดังแทน กลับแทบไม่มีเสียงรบกวนเกิดขึ้นครับ หรือมีน้อยมากๆหากจับเสียงดีๆครับ

ผมจะทำอย่างไรดีครับเหมือนกับว่าสัญญาณจากคอมผมมีปัญหาเสียแล้ว
    Last edited by เงา; 24 May 2008 at 16:20:06.

Bookmarks

Bookmarks