overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Results 1 to 8 of 8

Thread: เกี่ยวกับอนาคตของผมชี้เเนะทีนะครับ???

sniperll
    Guest

Default เกี่ยวกับอนาคตของผมชี้เเนะทีนะครับ???

คือว่า ตอนนี้ผมเรียนอยู่ ม.3 ละ พ่อเเม่ผมบอกว่าถ้าจบ ม.3 เเล้วให้เรียนสายอาชีพ

ผมอยากเรียน สายที่มันเกี่ยวกับคอมๆ อ่าครับ ( พ่อเเม่ผมก็ไม่ว่าอะไร )

ผมไม่ค่อยเล่นเกมส์อ่าครับ (สภาพคอมพ์ไม่น่าเล่น)

ผมชอบหาโปรเเกรมตามบอร์ดต่างมาลองเทส เเละก็ซ่อมคอมเป็นนิดหน่อย (ปรึกษาบอร์ดนี้ประจำ)

เรียนก็ไม่เก่ง พอผ่านเเต่ละปี เห้อออ กุ้มมใจ

พี่ๆช่วยชี้เเนะทีว่าจะเลือกอย่างไรดี

OverclockZone Member

ชอบสิ่งใด....ทำสิ่งนั้น

OverclockZone Member benzarang's Avatar

พอดีเรียนคอมอยู่ครับ อบยากบอดยากโคตระ แค่นั้นพอ สอมงผมจะดับเอาอะคับคือเวลาเรียนเหมือนเรียนแบบอินเตอร์เลย เพราะมันต้องใช้อังกิดตลอด (คอมอ่านไทยไม่ได้ มันไม่เคยมีโค๊ตไทย) ต้องมานั่งท้องกันตลอดเวลาเจอคำใหม่ๆ

OverclockZone Member spirit_of_soul's Avatar

ตอนนี้ก็เรียนด้านคอมพ์เหมือนกัน

จะว่ายากมั้ย มันก็ยากน่ะ แต่ถ้าเราทำความเข้าใจ และชอบจริงๆ

มันก็กลายเป็นเรื่องง่ายๆ เลยแหละครับ

OverclockZone Member Brother's Avatar

ถ้าทำในสิ่งที่ชอบ ไม่มีอะไรที่ยากเกินหรอกครับ ขอแค่อย่าหมดความตั้งใจซะก่อน

OverclockZone Member atel's Avatar

ถ้าชอบก็ต้องมุ่งต่อไป
    เชื่อไว้เถอะ ถ้าเราทำในสิ่งที่ชอบ เราสนุกกับมันได้ และมันเป็นวิชาชีพได้ อย่ารีรอ ที่จะมุ่งไป
    ถามตัวเองให้ดีก่อนนะครับ การเรียนสายคอมฯ ถ้าไม่ชอบจริงๆ ต่อให้เรียนจนจบออกมาได้
    ก็ไม่ได้หมายความว่าคุณจะเก่ง มันเป็นสายอาชีพที่มีความหลากหลายมาก ถึงมากที่สุด
    เพื่อนๆ ผมหลายคนเรียนคอม จบคอม ป.ตรี สายคอม แต่ไม่ได้ชอบด้านนี้ เรียนเพราะมันน่าจะดี หรือเรียนตามเพื่อนๆ หรือเรียนเพราะเห็นว่ามันเท่ห์ พอจบมาแทบเขียนโปรแกรมอะไรไม่ได้เลย
    ทุกวันนี้มันไปเป็นครูเด็กประถมไปแล้ว ไม่ได้จับอะไรด้านคอมเลย
    ดังนั้นผมถึงบอกให้ถามตัวเองให้ดีก่อน
    ถ้ามั่นใจ เรียนเลยครับ ชีวิตคนเราได้ทำงานกับสิ่งที่ตัวเองชอบ ไม่มีอะไรมีความสุขมากไปกว่านั้นอีกแล้ว

OverclockZone Member IIIDreNaLinE's Avatar

ผทเคยร่วมงาน กับน้องโปรแกรมเม่อร์จากจุฬา จบมาก็ถูกเรียกจากบริษัทมาทำงานเลย
    เงินเค้าสตาร์ทก็เกินผมเป็นสองเท่าซึ่งไม่ด้านจบด้านคอมมาแต่ใช้โปรแกรมเป็นก็แค่นั้น

ซึ่งตรงนี้ผมว่ามันมีทางเลือกครับ ระหว่าง งานComputerArtist ComputerTechnicial<Engineering>กับ Programer และด้านคอมยังแตกไปสาขาสื่อสารอีก ผมว่ามันแล้วแต่ว่าชอบ ตัวอักษร แผงวงจร หรือ รูปภาพ

แต่มันก็ยังคงไว้ซึ่งหลักการทางคอมเหมือนกันคือ TEST ทุกอย่างที่สามารถช่วยให้เราทำงานได้เร็วมากขึ้น
    อันนี้มันขึ้นอยู่กับความมานะอดทนครับ

ถ้าบ้านรวยก็รับงานFreelance มันจะไม่ค่อยลำบากเท่าไหร่
    แต่ถ้าพอมีพอกินก็หาหนทางไต่ไปให้ได้สูงๆ เช่นถ้าเก่งด้านคำนวณโปรแกรมก็ควรที่จะศึกษาและเข้าให้ถึงให้มากที่สุดเท่าที่จะทำได้ เพราะ จะได้เจอกับเงินเดือนอันมหาศาลในไม่ช้า

แต่สรุปก็คือ ไม่เลือกงานมากเงินไปก็ไม่มีทางอดอยากหรอกครับ

OverclockZone Member nonthanan's Avatar

ถ้ารักที่เรียนคอมและเขียนโปรแกรมมันก็หลายทางเลือกนะครับเพียงแต่คุณและจิตใจคุณเท่านั้นแหละครับที่จะเลือกทางเดินของคุณไปทางไหน
    ส่วนตัวผมนั้นเลือกเรียนไอทีครับเพราะตัวผมนั้นชอบพวกเว็ปต่างๆอะครับ มันขึ้นอยู่ที่คุณนะครับ (เราเป็นคนเลือกเองนะครับ)

Bookmarks

Bookmarks