overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Page 1 of 2 12 LastLast
Results 1 to 20 of 35

Thread: ถ้ากดสวิทช์เปิด-ปิดหน้าจอ LCD บ่อยๆ มันจะเสียเร็วจริงหรือครับ

OverclockZone Member Paris's Avatar

Default ถ้ากดสวิทช์เปิด-ปิดหน้าจอ LCD บ่อยๆ มันจะเสียเร็วจริงหรือครับ

รบกวนถามท่านพี่ๆในบอร์ดเกี่ยวกับจอ LCD หน่อยครับว่า เวลาใช้งานคอมพิวเตอร์กันเสร็จแล้วเนี้ย หมายถึงจะ shut down เครื่องอ่ะครับ กดสวิทช์ปิดหน้าจอกันบ้างไหมครับ? แล้วส่วนมากท่านที่ใช้จอ LCD กันอยู่ขณะนี้ปิดหน้าจอไหมครับเวลา shut down?
    คือเรื่องของเรื่องไปอ่านเจอในบอร์ดพันทิพมา มีพี่คนนึงตอบไว้ในกระทู้ที่เจ้าของกระทู้ถามถึงจอ LCD นี้แหละครับ พี่เค้าตอบว่า "อย่าไปกดสวิทช์เปิด-ปิดหน้าจอบ่อยๆ ของพี่เค้าเจ๊งไปตัวนึงแล้ว" อันนี้ผมก็ไม่แน่ใจนะครับว่าเค้าหมายถึงชอบกดเปิด-ปิดเล่นๆเวลาใช้งานอยู่ หรือว่าจะหมายถึงตอน shut down เครื่องผมก็ไม่แน่ใจนะครับ
    แต่แค่อยากถามน่ะครับ เพราะตัวผมเองก็ใช้จอ LCD แล้วก็ปิดหน้าจอทุกครั้งด้วยเวลา shut down ก็เลยวิตกจริตนิด เลยถามท่านผู้รู้เป็นวิทยาทานหน่อยนะคร๊าบ....

ขอบคุณครับ

OverclockZone Member magnetic's Avatar

กดปิดทุกครั้งครับไม่มีปัญหาหรอก ถ้ามีปัญหาจริงๆ ก้อคือว่าสินค้ายี้ห้อนั้นไม่ดี อย่าไปซื้อครับ หุหุ

OverclockZone Member pong747's Avatar

ช่วยดันครับ อยากรู้เหมือนกัน

OverclockZone Member Macro's Avatar

เข้ามาฟัง
    วิตกจริตครือกัน.. แบบว่า จอมันแพง ^^"

silvermoon's Avatar
    เมืองกรุง<=>นครปฐม

เคยมีคนตั้งกระทู้ถามแบบนี้แล้วนะครับเนี่ย ผมจำได้ว่าข้อสรุปเหมือนเค้าจะไม่ค่อยปิดกันเพราะค่าเปลีย่นปุ่มมันแพงอ่ะครับ แต่ผมก็ก็ปิดทุกครั้งแหละครับ
    เอาเป็นว่ารอดูกันต่อไปดีกว่าครับผม...

OverclockZone Member waster555's Avatar

ผมก็ปิดๆๆ เปิดๆ ทุกครั้งละคับ

OverclockZone Member

ปัญหาถ้าจะมีก็ตรงปุ่มคับ กดไม่ดีปุ่มจะเน่าเอา

OverclockZone Member kgb99's Avatar
    พันธุ์ทิพย์ ประตูน้ำ

ไม่ค่อยปิดอะ ปิดที่ปลั๊ก 3 ตาเอา ไฟเกินฟิวก็ขาดอะ ค่าเท่ากัน

OverclockZone Member Uranbeshi's Avatar

อืมม...นึกว่าจะเป็นคนเดียว ตอบตามตรงของผมก็เจ๊งไปตัวนึงละ Fillips 150C นานแล้วแหละตัวนี้แต่ใช้อยู่นะ สวิตเปิดปิดเสียเพราะเปิดปิดบ่อยจริงๆประมาณว่า จะออกไปข้างนอกโหลดบิทไว้ก็กดปิดจออะไรงี้ เวลาจะใช้ก็กดเปิด แล้วก็จะมีช่วงเล่นแรคนาร๊อค(เมื่อก่อนนะ)ที่ตั้งร้านไว้แล้วออกไปหาไรกินก็ปิดจอไรงี้ แต่วันนึงๆบ่อยพอควร ตอนนี้มันเลยเจ๊งบ๊ง(อายุใช้งานก่อนเจ๊งประมาณ 2 ปีนิดๆ) แต่ถามว่าถ้าใช้งานปรกติ Shutdown แล้วปิดสวิตท์จอก็ไม่น่าจะเสียไวเท่าไหร่นะ ยิ่งเป็นรุ่นใหม่ๆน่าจะทนทานกว่าเดิม(รึเปล่า) .....เพิ่มเติมจากประสบการณ์จริงให้อีก 1 ความคิดเห็นครับ....

OverclockZone Member Rabbit fire's Avatar

ปิดครับ
    เวลาต้องไปทำธุระเกิน 30 นาที ผมก็ปิดหน้าจอแล้ว
    หรือเวลา Shut down เสร็จ ผมก็ปิดหน้าจอเหมือนกัน
    ปล. ใช้ LG L194WT อยู่ครับ

OverclockZone Member mookDANG2008's Avatar

ใช้มา6ปีเเล้วครับ ใช้เหมือนเรปข้างบนครับ ของซัมซุง 172X ไม่เคยส่งซ่อม สมัย LCD บุกเบิก

OverclockZone Member noAng's Avatar

กดเบา ก็ไม่เสียหายครับ ที่ฟังคงเรพาะ กดแรงแน่ๆเลย

OverclockZone Member Anubizy_GOLD's Avatar

ไปไหนนานๆ เปิดโหลดบิททิ้งไว้ก็ปิดนะครับ ประหยัดไฟ

OverclockZone Member spirit_of_soul's Avatar

ปกติปิดคอมพ์ก็จะปิดด้วยน่ะครับ

ถ้าเป็นระบบสัมผัส มันจะเสียมั้ยครับนี้ T w T

gidd009's Avatar
    ร.พ. ศิริราช ครับ

ของผมเวลาชัตดาวแล้วปิดปลั๊ก จอมันก็จะปิดเองครับ พอเปิดปลั๊ก ก็ต้องกดเปิดมันอีกทีนึง

คิดว่าคงไม่น่ามีปัญหาระยะยาวเท่าไหร่หรอกนะครับ วิศวกรเค้าคงออกแบบมาดีแล้วน่า

OverclockZone Member Jopang's Avatar

ของผมปิด...(นานๆทีนะ) ช่วยโลกลดร้อน

OverclockZone Member pubate's Avatar
    สถานีรถไฟวงเวียนใหญ่

ของผมจิครับ จอไม่เสีย แต่สวิสกดพังไป2รอบละ จะเปิดไว้ก็กลัวเปลืองไป ทำใจ

OverclockZone Member TheFirst's Avatar

ของผมก็เคยพังเหมือนกัน เพราะเปิดบอทไว้กลับมาก็เปิด แต่ก็ 2 ปี ถ้าจะพังก็คุ้มละดีกว่าเปิดทิ้งไว้เปลืองช่วยลดโลกร้อนด้วย

ของใช้ ใช้บ่อยๆมันก็เสื่อม แล้วก็พัง เป็นธรรมดา

วิธีแก้ปัญหาก็ไปตั้ง Auto trun off monitor ไว้จะได้ไม่ต้องมาปิดบ่อยๆ

OverclockZone Member dkk's Avatar

ระบบสัมผัสไม่เสียหรอกครับ มันไม่มีชิ้นส่วนทางกล

OverclockZone Member Athlon_TFS's Avatar
    <<heARt of KahO>>

Quote Originally Posted by Macro View Post
    เข้ามาฟัง
    วิตกจริตครือกัน.. แบบว่า จอมันแพง ^^"
    ตรงประเด็นเลยครับท่าน..ที่แหละคำตอบ คริคริ

Page 1 of 2 12 LastLast

Bookmarks

Bookmarks