overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Page 1 of 2 12 LastLast
Results 1 to 20 of 23

Thread: ช่วยชี้แนะด้วยครับ ใส่แรม 4 GB บนSTRIKER II แต่ใช้งานได้แค่ 2.5 GB

OverclockZone Member

Default ช่วยชี้แนะด้วยครับ ใส่แรม 4 GB บนSTRIKER II แต่ใช้งานได้แค่ 2.5 GB

รบกวนขอความช่วยเหลือจากผู้รู้ช่วยชี้แนะด้วยครับ
    คือผมใส่แรม G.SKILL 1066 MHZ PK 2X2GB ในสล๊อต DIM A1 และ DIM B1 ตามคู่มือM/B
    บน STRIKER II (BIOS 1101) แต่ปรากฏว่า เห็นแรม/สามารถใช้งานได้แค่เพียง 2.5 GB
    ไม่ว่าจะใช้งานบน WIN XP PRO SP2 หรือ VISTA ULTIMATE 32 BIT
    เมื่อก่อนเคยใช้งานบนเมนบอร์ดตัวเก่าก็เห็นแรม 3.25 GB
    ซึ่งผมก็ทราบว่าไม่สามารถใช้งานได้ครบ 4 GB จากการอ่านในกระทู้เก่าๆทั้งใน OCZ และพันธ์ทิพย์
    แต่มาคราวนี้ กลับใช้งานได้น้อยกว่า 3.25 GB
    หมายเหตุ จากการตรวจสอบจาก CPU-Z เห็นแรม 2 แถวๆละ 2 GB และใน BIOS เห็น 4096 MB
    แต่ใน EVEREST , SYSTEM ใน CONTROLPANEL เห็นเพียง 2.5 GB
    ส่วนใน DXDIAG แสดงข้อมูล MEMORY 2558 MB RAM PAGE FILES 363 MB USED,
    4084 MB AVAILABLE.....???
    จึงขอรบกวนผู้รู้ช่วยชี้แนะวิธีแก้ไขด้วยครับ
    ขอบคุณครับ
    Last edited by sompolli; 24 May 2008 at 17:33:09.

OverclockZone Member Talent`aOn's Avatar

ต้อง 64bit ไม่ใช่หรอครับ

silvermoon's Avatar
    เมืองกรุง<=>นครปฐม

แปลกดีคับปรกติ มันต้องเห็น 3.25
    รอท่านต่อไปแล้วกัน งง ครับ

ขอบคุณครับที่ช่วยชี้แนะ
    และบางท่านก็มาช่วย...งง..ด้วยกันกับผม
    ฮิๆ...
    ฮือๆ..
    T.T

OverclockZone Member tanachai's Avatar

ให้ผมแล้วจะหายไปเองรับรอง (หายมาอยู่ที่ผม) หิหิหิ

ขออนุญาตดันคำถามครับ
    ขอรบกวนความกรุณาช่วยเหลือด้วยเถิดครับ
    ^^'

เมพขิงๆ Mania ! TWK.'s Avatar
    สำโรง-บางนา-สัตหีบ

ถ้า BIOS เห็นครบ แต่ XP เห็นไม่ครบ ต้องเป็นที่ OS
    ลง XP ใหม่ นะ (เอาตัวอื่นที่ไม่ใช่เวอร์ชั่นนี้ 64-bit ไปเลยก็ได้)

OverclockZone Member noAng's Avatar

32-bit มองไม่เห็น อยู่แล้วล่ะครับ ถึงจะเป็น vista ก้เถอะแต่ถ้ายังไงตัว32-bit ต้อง 64-bit ถึงจะเห็นมากกว่านั้นแต่ก็อย่างว่าแหละ ยังไม่มี Driver ซัฟพอทมากเท่าไหร อนาคตต่อไป ครับ
    แต่ก็แปลกครับ มันก็น่าจะเห็น 3GB+แหละ
    ปล เมื่อไหร DDR3 จะถูกหว่า อยากเล่นบ้าง

ขอบคุณครับที่กรุณาชี้แนะ
    แต่เผอิญว่าผมยังไม่พร้อมจะเล่น OS 64 BIT น่ะครับ และก็ยังไม่ยากเริ่มต้นลง WINXP ใหม่อีกครั้ง..
    มันเหน็ดเหนื่อยเหลือเกิน...แม้เรี่ยวแรงจะเดิน..นั้นยังหมด
    และก็ดีใจครับที่มีคนมาร่วม..งง..ด้วยกันกับผมเพิ่มอีก 1 ท่าน
    ว่าแล้ว ก็รอผู้รู้มาช่วยล้างบาป..เอ้ย..ล้างความงงให้ผมได้ด้วยเถิดดดดดด..ต่อไป
    แฮ่ะๆ..
    ฮือๆ..
    T.T
    Last edited by sompolli; 25 May 2008 at 08:43:12.

เมพขิงๆ Mania ! TWK.'s Avatar
    สำโรง-บางนา-สัตหีบ

Quote Originally Posted by sompolli View Post
    ขอบคุณครับที่กรุณาชี้แนะ
    แต่เผอิญว่าผมยังไม่พร้อมจะเล่น OS 64 BIT น่ะครับ และก็ยังไม่ยากเริ่มต้นลง WINXP ใหม่อีกครั้ง..
    มันเหน็ดเหนื่อยเหลือเกิน...แม้เรี่ยวแรงจะเดิน..นั้นยังหมด
    และก็ดีใจครับที่มีคนมาร่วม..งง..ด้วยกันกับผมเพิ่มอีก 1 ท่าน
    ว่าแล้ว ก็รอผู้รู้มาช่วยล้างบาป..เอ้ย..ล้างความงงให้ผมได้ด้วยเถิดดดดดด..ต่อไป
    แฮ่ะๆ..
    ฮือๆ..
    T.T
    1.ลงวินโดวส์ใหม่ OS อาจจะเพี้ยน ( อย่างน้อยน่าจะ 3GB - 3.75GB นะ เพราะ BIOS ก็เห็นทุกตัว)
    2.แฟลช BIOS เวอร์ชั่นอื่น
    3.ทำใจ

OverclockZone Member tumza's Avatar
    ที่ไหนก็อยู่ได้ ถ้าสบายใจ

ลองแฟลชไบออสดูครับ เพราะมันน่าจะเป็นตัวช่วยตัวสุดท้ายละครับ เพราะจริงๆน่าจะเห็นที่ประมาณ 3.25 - 3.5 นะครับ

อืม...เอาไงก็เอากัน
    จะลองตัดใจลง WINXP ใหม่ดูสักตั้ง
    ส่วนอัพ BIOS ขอเป็นทางเลือกสุดท้ายแล้วกันครับ
    ขอบคุณทุกท่านที่กรุณาสละเวลามาช่วยชี้แนะ
    ถ้าได้ผลอย่างไร จะมาโพสต์แจ้ง/ถามต่อ ครับ
    หุๆ..

มาแจ้งผลครับ
    ลง WINSP SP2 คีย์แท้(อัพเดทได้ตลอด)ใหม่แล้ว ก็ยังเห็นแรมแค่ 2.5
    ลง WINSP DARK4 ใหม่แล้ว ก็เห็นแค่ 2.5
    T.T
    จะต้องอัพเดทไบออสหรือเนี่ย...

OverclockZone Member papababa's Avatar

ใช้การ์ดจออะไรครับ(VGA RAM เท่าไหร่) - ต่อ SLI รึเปล่า

ใช้ XFX8800GT XXX ALPHADOG EDITION แรม 512 เม็กครับ
    ไม่ได้ต่อ SLI ครับ

มารายงานผลอีกครั้งครับ
    หลังจากอัพเดทไบออสเป็น V.1303 แล้ว
    ก็ยัง....T.T...ฮือๆ...เห็น...แค่ 2.5 GB
    ใครก็ได้ช่วยผมทีครับพี่น้องคร๊าบ
    เอ..หรือว่า..เมนบอร์มีปัญหา
    สงสัยจันทร์นี้ คงต้องโทร.ไปคุยกับทางBUSITEKซะแล้ว ว่าเมนบอร์ดมีปัญหาขอเปลี่ยนเป็นตัวใหม่ จะได้มั๊ยเนี่ย
    Last edited by sompolli; 25 May 2008 at 12:55:44.

มารายงานเพิ่มครับ
    ผมลองปรับไฟ MEMORY VOLTAGE เป็น 2.1 ตามสเป็คของแรม
    ก็ยังใช้งานได้แค่ 2.5 GB
    T.T

OverclockZone Member tumza's Avatar
    ที่ไหนก็อยู่ได้ ถ้าสบายใจ

มีแรมขนาดเดียวกันที่เป็นยี่ห้ออื่นไหมครับ ไม่ก็ลองเอาแรมคู่นี้ไปลองกะบอร์ดตัวอื่น ลุ้นเหมือนกันอยากรู้ว่าเป็นที่อะไร ไม่ว่ากันนะครับ

OverclockZone Member papababa's Avatar

ไม่เกี่ยวกับไฟแรมหรอกครับ

แบบนี้ท่าต้องยกไป Busitek ซะแล้ว

มารายงานเพิ่มครับ
    ผมไปโหลดไฟล์คู่มือแรม G.SKILL ตัวนี้
    เห็นในคู่มือระบุว่า สามารถใช้งานกับ STRIKER II ได้ทั้ง 2 DIMM และ 4 DIMM
    และยังบอกวิธีตั้งค่าแรมด้วย(ใช้ไฟที่ 2.04)
    ผมก็ลองทำตามคู่มือแล้ว แต่ก็ยังเหลวเป๋วเหมือนเดิม
    มีความเป็นไปได้สูงซะแล้วครับว่า ผมต้องยกคอมพ์ไปที่ BUSITEK ให้ช่วยเช็ค
    เฮ้อ..

Page 1 of 2 12 LastLast

Bookmarks

Bookmarks