Announcement

Collapse
No announcement yet.

ช่วยด้วยครับ ผมลงวินโดวไม่ได้เลย

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ช่วยด้วยครับ ผมลงวินโดวไม่ได้เลย

ก่อนอื่น ขอบอกก่อนนะคับ ว่าผมน่ะมือใหม่ แกะกล่องคับ

แต่ อยากจะลองลงวินโดวเอง เพราะที่บ้านผมคอมมันมีปัญหาบ่อย ไปร้านทีนึงก็ 300 บาท

รู้สึกว่ามันไม่ไหวอะครับ ขอลองทำเอง ดีกว่า

แล้วปัญหาของผมตอนนี้คือว่า ตอนจะลง วินโดวใหม่เครื่องมันมองไม่เห็น ฮาร์ดดิส ครับ

จะฟอแม็ตก็ทำไม่ได้ แต่ช่างเขาบอกว่า มันต้อง สแกนหา ฮาร์ดดิส หรืออะไรซักอย่างนี่แหละครับ

ยังไงก็รบกวนผู้รู้มาตอบด้วยนะครับ

ฮาร์ดดิส Sata 00 Gb
    เมนบอร์ด AsRock LGA 775
    CPU Q6600
    การ์ดจอ จีฟอส 8500GT

ขอบคุณล่วงหน้าครับ
    Last edited by apevolution; 25 May 2008, 09:52:02.

เข้า bios เห็น HDD ไหมครับ ถ้าเห็น ก็ตอนลง windows ใส่แผ่นdriver sataที่ทำใส่ floppy disk เข้าไปกด F6 เลือก driver

Comment

คับผม เข้า BiOS เห็น HDD แล้ว ไดร์ฟเวอร์ ผมจะ หามาจากที่ไหนหรอครับ รบกวนอีกทีนะครับ

ผมใช้ HDD Western sata 2 อะครับ

Comment

กรณีที่ท่านมี Flopply Disk Drive
        1.copy "sata driver" ใสแผ่น Flopply disk.(sata driver มีอยู่ในแผ่น driver ของ mainboard...)
        2.restart comp =>set BIOS ให้ first boot ที่ cd-rom
        3.restart comp เพื่อติดตั้ง windows + ใส่แผ่น windows
        4.พอเข้าหน้า set up หน้าแรก สังเกตตัวอักษรด้านล่าง พอมีตัวอักษรให้ กด "F6".........ท่านก็กด F6 ไป...รอสักแป้บ
        5.windows จะเข้าหน้าที่บอกว่าท่านต้องการลง 3 party storage => ท่านก็กด "s"
        6.windows จะบอกให้ท่าน ใส่แผ่น flopply disk ที่เราเก็บ file sata driver => ใส่แผ่น + ENTER
        7.windows จะ list ไฟล์ sata driver ใน flopply disk => เลือกให้ดีๆ นะครับ => กด ENTER
        8.จากนั้น windows ก็จะทำการ copy sata ในแผ่น flopply disk และ สักพัก ก็จะเข้าหน้าอื่นๆให้ท่านตอบคำถาม เช่น กดF8 เพื่อยอมรับข้อตกลงในการใช้งาน และอื่นๆ
        9.ถึงตรงนี้ถ้าท่านทำถูกต้อง ก็จะถึงหน้าที่มีรายละเอียดของ drive ที่ท่านมีอยู่ใน hard disk แล้วละครับ...ซึ่งขั้นตอนต่อไปก็ไม่มีอะไรแล้วละ คิดว่าท่านน่าจะทำได้
        -------------------------------------------
        กรณีที่ท่านไม่มี flopply disk drive
        ........ยุ่งหน่อยครับ...แต่สนุกดี มี 2 วิธีให้ท่านทำ
        1.Integrate driver โดยใช้โปรแกรม nLite...........ผมชอบมากเลยใช้ง่าย เหมาะกับผู้ใช้งานระดับต้นอย่างผมมาก
        วิธีการลองดูตามตัวอย่างที่ link นี้
        http://wiki.eeeuser.com/howto:nlitexp
        เขาอธิบายไว้ละเอียดีมาก...ทำทุกเมนูใน nLite เลย.....ท่านลองศึกษาดูนะครับ
        วิธีการคร่าวๆ นะ
        1.copy "Windows XP" มาลงที่ drive c:\ =>สมมตชื่อ Folder "XPCD"
        2.open nLite
        3.Browse to "XPCD"
        4.เลือก เมนู "integrate driver"
        5.browse ไปยัง file "sata driver "ที่ท่านเก็บไว้ => เลือก
        6.กด next ไปเรื่อยสักแป้บ nLite ก็จะทำการ integrate sata driver เข้าไปอยู่ใน "XPCD"
        7.นำ Folder "XPCD" มาทำการ write แบบ bootable =>ท่านก็จะได้ windows xp ในแบบฉบับของท่านเองแล้วละครับ
        หมายเหต ท่านสามารถใช้ nLite ทำเป็น Bootable ISO และ burn ลงแผ่นได้เลยนะครับ...นี่ไงผมบอกแล้วว่าโปรแกรมนี้มันดีจริงๆ
        ปัจจุบันมีถึง version 1.4.5

2.ถ้าท่านใช้ sata driver ของ "intel" หรือ "Promise" หรือ "Silicon Image" ให้ลองทำตาม link นี้ดู
        http://www.tacktech.com/display.cfm?ttid=411

Comment

เอาแบบง่ายๆ สำหรับมือใหม่เลย เลือกลงแผ่นวินโดวส์ที่เป็นเวอร์ชั่นต่างๆน่ะครับ (ไม่ใช่ original นะ)

แล้วจะไม่เจอปัญหาที่ว่า หา HDD ไม่เจออีกเลย

Comment

เอาใจช่วยครับ ลงวินโดว์ควรเป็นพื้นฐานที่ใคร ๆ ก็ทำได้แล้ว
            ไม่งั้นเสยให้ร้านคอมบานเลย

Comment

ขอบคุณมากนะครับ พี่น้องทุกท่าน ตอนนี้ผม พอเข้าใจอะไรมากขึ้นแล้วล่ะครับใกล้ความจริงแล้วครับ

Comment

หาแผ่นเวอร์ชั่นใหม่ๆหน่อย(ตามเน็ตเยอะแยะ) รับรองลงผ่านฉลุย

Comment

กรณีที่ท่านมี Flopply Disk Drive
                  1.copy "sata driver" ใสแผ่น Flopply disk.(sata driver มีอยู่ในแผ่น driver ของ mainboard...)
                  2.restart comp =>set BIOS ให้ first boot ที่ cd-rom
                  3.restart comp เพื่อติดตั้ง windows + ใส่แผ่น windows
                  4.พอเข้าหน้า set up หน้าแรก สังเกตตัวอักษรด้านล่าง พอมีตัวอักษรให้ กด "F6".........ท่านก็กด F6 ไป...รอสักแป้บ
                  5.windows จะเข้าหน้าที่บอกว่าท่านต้องการลง 3 party storage => ท่านก็กด "s"
                  6.windows จะบอกให้ท่าน ใส่แผ่น flopply disk ที่เราเก็บ file sata driver => ใส่แผ่น + ENTER
                  7.windows จะ list ไฟล์ sata driver ใน flopply disk => เลือกให้ดีๆ นะครับ => กด ENTER
                  8.จากนั้น windows ก็จะทำการ copy sata ในแผ่น flopply disk และ สักพัก ก็จะเข้าหน้าอื่นๆให้ท่านตอบคำถาม เช่น กดF8 เพื่อยอมรับข้อตกลงในการใช้งาน และอื่นๆ
                  9.ถึงตรงนี้ถ้าท่านทำถูกต้อง ก็จะถึงหน้าที่มีรายละเอียดของ drive ที่ท่านมีอยู่ใน hard disk แล้วละครับ...ซึ่งขั้นตอนต่อไปก็ไม่มีอะไรแล้วละ คิดว่าท่านน่าจะทำได้
                  -------------------------------------------
                  กรณีที่ท่านไม่มี flopply disk drive
                  ........ยุ่งหน่อยครับ...แต่สนุกดี มี 2 วิธีให้ท่านทำ
                  1.Integrate driver โดยใช้โปรแกรม nLite...........ผมชอบมากเลยใช้ง่าย เหมาะกับผู้ใช้งานระดับต้นอย่างผมมาก
                  วิธีการลองดูตามตัวอย่างที่ link นี้
                  http://wiki.eeeuser.com/howto:nlitexp
                  เขาอธิบายไว้ละเอียดีมาก...ทำทุกเมนูใน nLite เลย.....ท่านลองศึกษาดูนะครับ
                  วิธีการคร่าวๆ นะ
                  1.copy "Windows XP" มาลงที่ drive c:\ =>สมมตชื่อ Folder "XPCD"
                  2.open nLite
                  3.Browse to "XPCD"
                  4.เลือก เมนู "integrate driver"
                  5.browse ไปยัง file "sata driver "ที่ท่านเก็บไว้ => เลือก
                  6.กด next ไปเรื่อยสักแป้บ nLite ก็จะทำการ integrate sata driver เข้าไปอยู่ใน "XPCD"
                  7.นำ Folder "XPCD" มาทำการ write แบบ bootable =>ท่านก็จะได้ windows xp ในแบบฉบับของท่านเองแล้วละครับ
                  หมายเหต ท่านสามารถใช้ nLite ทำเป็น Bootable ISO และ burn ลงแผ่นได้เลยนะครับ...นี่ไงผมบอกแล้วว่าโปรแกรมนี้มันดีจริงๆ
                  ปัจจุบันมีถึง version 1.4.5

2.ถ้าท่านใช้ sata driver ของ "intel" หรือ "Promise" หรือ "Silicon Image" ให้ลองทำตาม link นี้ดู
                  http://www.tacktech.com/display.cfm?ttid=411

แล้ว ใน กรณี วินโดวส์ วิสต้า ทำเหมือนกันได้ไหมครับ

Comment

ร้านผม200บาทครับ อิอิ

Comment

ร้านผม200บาทครับ อิอิ
                      ต่อรองราคาได้ไหมครับท่าน แล้วถ้าจะผ่อนเดือนละ 25สตางค์ จะได้ไหม งิงิ

Comment

Originally posted by apevolution View Post
                        แล้ว ใน กรณี วินโดวส์ วิสต้า ทำเหมือนกันได้ไหมครับ
                        วิสต้า ไม่จำเป็นต้องทำมั่งคับ เพราะ Microsoft มันคงไม่บ้าปล่อยออกมาในสภาพที่ไม่มี Driver SATA ในตัวแน่ๆ - -'

Comment

Originally posted by apevolution View Post

สำหรับ vista นั้น น้าบิล แกรวม sata driver ให้แล้วครับ...แต่ sata II ผมไม่แน่ใจ...เพราะยังไม่ได้ใช้
                          E6550
                          ASUS P5K-E/WiFi
                          G.Skill 1*2 GB
                          WD Rator 2*74 RAID 0
                          XFX 8600GT
                          Last edited by mengchanchai; 3 Jun 2008, 07:30:16.

Comment

วิสต้า ไม่จำเป็นต้องทำมั่งคับ เพราะ Microsoft มันคงไม่บ้าปล่อยออกมาในสภาพที่ไม่มี Driver SATA ในตัวแน่ๆ - -'
                            ง่า ตัวที่ผมมีอยู่ มันไม่มีจิงๆนะครับ มองไม่เห็น HDD เลย หรือ ใครมี ตัวลง อยากจะ บริจาค ก็ขอความกรุณาด้วยนะครับ

Comment

Working...
                            X