overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Page 1 of 3 123 LastLast
Results 1 to 20 of 60

Thread: Mouse สำหรับ Gaming ในตลาดตอนนี้ซื้อตัวไหนดีครับเห็นมีออกมาหลายรุ่นหลายยี่ห้อ

OverclockZone Member Huntz's Avatar

Smile Mouse สำหรับ Gaming ในตลาดตอนนี้ซื้อตัวไหนดีครับเห็นมีออกมาหลายรุ่นหลายยี่ห้อ

สำหรับเกมแนว FPS นะครับใครใช้พวกเม้าเทพพวกนี้อยู่มาแชร์ประสบการณ์การใช้ งานให้ฟังทีครับ
    ส่วนตัวค่อนข้างอยากได้ของ Razer Copperhead และน่าจะยอดนิยมสุดแต่เห็นราคาแล้ว
    ออกอาการกระอักพอสมควร (ราวๆ 2200) แถมทาง Microsoft กับ Logitec
    ก็ทำ mouse สำหรับ gaming ออกมาเหมือนกันเลยทำให้ตัดสินใจลำบากพอตัว
    ่รุ่นอื่นๆที่ราคาใกล้เคียงกันและก็เล็งๆอยู่คือ

Logitech G5 เห็นขายอยู่ราคา 2590 บาทแพงสุดๆ จุดเด่นคือมีตัวถ่วงน้ำหนักกับปรับอัตรา
    ตอบสนองได้มีไฟ led แสดงให้เห็นที่ตัว mouse ความละเอียด 400/800/2000dpi เป็น Laser
    http://www.logitech.com/index.cfm/mi...s/359&cl=us,en

Logitech G3 รุ่นเล็กลงมาถูกลงมาหน่อยที่ 1690 ความละเอียด 2000 dpi แต่ต้องลงโปรแกรม
    ช่วยปรกติปรับความละเอียดได้ 2 ระดับที่ 800/1600 dpi เป็น Laser เช่นกัน
    http://www.logitech.com/index.cfm/mi...s/139&cl=us,en

Microsoft IntelliMouse Explorer ถูกสุดเท่าที่เห็นมาในหมวด gaming mouse ที่ราคา 950
    เห็น Hardware house ขาย senser เป็น optical สมกับราคา
    http://www.microsoft.com/hardware/ga...s.aspx?pid=087

มีใครใช้ Gaming mouse ตัวไหนอยู่บ้างหรือไม่ใช่ก็ได้ที่มีราคาอยู่ราวๆ 1500 - 2500 มาบอกประสบการณ์การใช้งานให้ฟังทีสิครับเจอปัญหาการใช้งานอะไรมีข้อเสียและข้อดียังไง หรือมีใครจะขายต่อก็ pm มาได้เลยเช่นกันนะครับ

sexmancom's Avatar
    ต.ท่าตอน อ.แม่อาย จ.เชียงใหม่ 50280

ตอนซื้อ 1560 บาท ไม่รู้ตอนนี้ราคาลงหรือยัง
    Razer diamonback 3G
    /ใช้งานดีครับ

OverclockZone Member junex's Avatar
    @ O.C.Tune ทาว์นอินทาว์น

ถ้าชอบเล่นเกมสนใจตัวนี้มั๊ยครับ ไม่ใช่เม้าส์นะครับ แต่ใช้เล่นเกมเทพมาก

http://forums.overclockzone.com/foru...d.php?t=170585

OverclockZone Member comer's Avatar

Razor Lachesis ครับ 2590 บาท

OverclockZone Member 2RIVERer's Avatar

ผมใช้ copperhead อยู่เข้าปีที่ 3 แล้ว ถูกใจครับ.

OverclockZone Member asphere's Avatar

มี Logitech G9 ด้วยนะครับ ตัวนี้สามารถเปลี่ยนน้ำหนักของ mouse ได้ด้วย สุดๆไปเลย
    http://www.logitech.com/index.cfm/mi.../3053&cl=us,en
    กำลังเล้งตัวนี้ว่าจะไปซื้อในงาน commart อยู่ เหอๆ

OverclockZone Member

MX518 ครับใช้อยู่ ดีมากเลย

OverclockZone Member guesstp's Avatar

sidewinder ครีบ ใช่อยู่อยากบอกว่าสุดๆไปเลยครับมือใหญ่อย่างผมเหมือนมือกลับเมาส์เป็นหนึ่งเดียวกันเลย
    เวอร์ไปป่าวนิ

jackson's Avatar
    ม.ชวนชื่นแคราย เซ็นทรัลรัตนาธิเบศร

microsoft Habu ลองดู เยี่ยม อิอิ

OverclockZone Member fist007's Avatar

โชว์ม่าง oker ตัวละ140บาทใช้มาเป็นปีแหละไม่เห็นมันจะเป็นอะไรเลย โดยส่วนตัวผมว่าประสิทธิภาพ+ราคาชนะทุกยี้ห้อ
    Last edited by fist007; 22 Jan 2009 at 20:31:06.

OverclockZone Member SCREW's Avatar

Quote Originally Posted by fist007 View Post
    โชว์ม่าง oker ตัวละ140บาทใช้มาเป็นปีแหละไม่เห็นมันจะเป็นอะไรเลย โดยส่วนตัวผมว่าประสิทธิภาพ+ราคาชนะทุกยี้ห้อ
    ที่ใหนมีขายบ้างอะครับ

OverclockZone Member Huntz's Avatar

ขอบคุณสำหรับข้อมูลครับ ของคุณ Fist007 ราคาแค่ 140 บาทจริงๆรึครับนี่ทำไมรูปทรงมันดูดีจัง O_o

OverclockZone Member TRIPPLE-X's Avatar
    บางพลีใหญ่-สมุทรปราการ

A4Tech X750BF 780 บาท ปรับความเร็วได้ถึง 2500 DPI
    รูป รูป

OverclockZone Member REDSTORM's Avatar
    Tha Muang, Kanchanaburi

A4Tech X7-750BF

OverclockZone Member SCREW's Avatar

Quote Originally Posted by TRIPPLE-X View Post
    A4Tech X750BF 780 บาท ปรับความเร็วได้ถึง 2500 DPI
    ปุ่มเล็กๆ 2อันตรงนิ้วโป้งสามารถใช้งานได้รึเปล่าครับ พอดีเห็นว่ารุ่นนี้ไม่ไม่ไดร์เวอร์เลยไม่รู้ว่าว่าใช้ได้รึเปล่า หรือว่าใช้แล้วจะไปตั้งค่ายังไง

OverclockZone Member makotom's Avatar
    สุขาภิบาล3, รามคำแหง, สุพรรณบุรี

Quote Originally Posted by fist007 View Post
    เยี่ยมครับตัวนี้ไปลองเล่นมาแล้ว

OverclockZone Member fist007's Avatar

Quote Originally Posted by Huntz View Post
    ขอบคุณสำหรับข้อมูลครับ ของคุณ Fist007 ราคาแค่ 140 บาทจริงๆรึครับนี่ทำไมรูปทรงมันดูดีจัง O_o
    ผมถึงบอกไงว่า ประสิทธิภาพคุ้มสุดๆ ราคาแค่140บาทจริงๆ ใช้มานานสีไม่เคยลอกด้านข้างยังมีแถบกันลื่นมืออีกต่างหาก
    เป็นUSBด้วยนะ เพื่อนๆของผมมาเห็นซื้อตามกันเป็นแถว
    Last edited by fist007; 26 May 2008 at 21:04:42.

OverclockZone Member 666's Avatar

razer มีดีที่ไดรเวอร์ครับ เช่น ฟังก์ชั่น on the fly sensitivity สามารถปรับความเร็วเมาส์ขณะเล่นเกมได้เลย (เน้นว่าปรับความเร็วนะครับ ไม่ใช่ปรับ dpi) ก็เพราะฟังก์ชั่นนี้แหละ ที่ผมยังใช้เมาส์ยี่ห้อนี้อยู่ ถึงแม้ว่าจะจับเมาส์ของ MS หรือ Logitech ได้ถนัดกว่า รวมถึงวัสดุที่ดีกว่าในความคิดผม

OverclockZone Member dahipteam's Avatar

Quote Originally Posted by SCREW View Post
    ปุ่มเล็กๆ 2อันตรงนิ้วโป้งสามารถใช้งานได้รึเปล่าครับ พอดีเห็นว่ารุ่นนี้ไม่ไม่ไดร์เวอร์เลยไม่รู้ว่าว่าใช้ได้รึเปล่า หรือว่าใช้แล้วจะไปตั้งค่ายังไง
    ใช้ได้ครับ และมันมีแผ่นไดร์เวอร์แถมครับ

ข้อเสียมีอย่างเดียวตรงลายงู ถ้ากดเล่นแบบรุนแรงมันจะลอกน่าเกลียดเลยแต่ใช้ดีจิงๆ

OverclockZone Member

สำหรับผม ผมแนะนำ Microsoft Habu ซึ่งเป็นโมเดลมาจากรุ่น Death Adder
    รูปร่างเหมือนกันมาก ออกแบบมาสำหรับคนที่ถนัดขวาทั้งคู่**
    (ที่แนะนำตัวนี้เพราะเห็น feed back จาก web นอกดีมาก ส่วนใหญ่คนที่เคยใช้มันจะบอกดีหมด ส่วนผมเคยจับมันแค่ครั้งเดียวเลยตอบอะไรมากไม่ได้)
    หรือไม่ก็ Logitech ที่มีรูปร่างเหมือนอย่าง MX 518 เพราะจับถนัดมือดี
    ที่ไม่แนะนำรุ่น G5 โดยตรงก็เพราะมันหนักครับ...ต้องลองเองว่าชอบหรือไม่ชอบ
    G5 นี่ต่อให้ไม่ได้ใส่ตุ้มถ่วง ก็หนักมาตั้งแต่แรกแล้วล่ะครับ (บางคนอาจไม่ชิน)
    แต่ยอมรับว่าเนื้องานของ G5 ทำออกมาได้ค่อนข้างดี ผิวข้างสาก แรงเสียดทานสูง เหมาะสำหรับการหยิบจับที่ต้องอาศัยแรงยกเยอะ พอชินกับน้ำหนักแล้วก็จะรู้สึกว่ามันเป็น mouse ที่ยอดเยี่ยมตัวหนึ่งเลยทีเดียว (ตัวนี้ผมใช้อยู่)
    อย่าง G7 นี่ก็ได้ฟังปัญหามาบ้างพอดู บ้างก็ว่ามันมีดีเลย์เนื่องจากเป็นไร้สาย บ้างก็ว่าใช้งานได้ปกติดี กระทั่งผมเองก็ยังไม่แน่ใจว่ามันมีปัญหาในด้านการตอบสนองจริงหรือไม่
    แต่เท่าที่รวบรวมข้อมูลได้มาคือมีผู้ที่ซื้อไปแล้วประสบกับปัญหาด้านนี้เยอะพอสมควร
    อีกอย่างคือปัญหาเรื่อง แบตเสื่อมเร็วครับ(แต่มีสำรองให้หลายก้อน) ซึ่งได้ยินจากเจ้าของร้านจำหน่ายอุปกรณ์จำพวกนี้มา
    อย่างไรก็ดี เจ้า G7 นี่ก็ยังมีข้อดีของมันอยู่ครับ ตรงที่ดีไซน์ของมันนี่แหละครับ ลายบนตัวมันสวยมากเป็นมันวาว
    ที่สำคัญมันจะตัดปัญหาเรื่องการรบกวนของเจ้าสายที่สุดจะกระด้าง ติดนู้นที ติดนี่ทีไปได้เลยครับ
    G9 นี่เท่าที่เคยอ่านความคิดเห็นมา หลากหลายสุดๆ บางคนบอกเป็น mouse เทพ บางคนบอกเป็น mouse สุดห่วย
    แต่ที่แน่ๆคือ functions ของมันนั้นสุดจะอลังการ โดยสามารถเปลี่ยนปลอก(พื้นผิว Mouse โดยจะมีแบบก้นยาวและก้นสั้นให้) รวมถึงตุ้มถ่วงน้ำหนัก กับสีของไฟแสดงสถานะได้ครับ
    อาจจะเป็นเพราะรูปร่างของมันล่ะมั้งครับที่ทำให้คนทั้งเกลียดแล้วก็รักมัน
    เท่าที่ดูข้อมูลมามีหลายคนบ่นว่าจับไม่ถนัดเลย เหมือนกับเป็นจุดด่างพล้อยของการออกแบบรูปร่างในตระกูล logitech
    กระนั้นก็ยังมีบุคคลบางส่วนบอกว่าจับได้ถนัดมากจนเลิกใช้ G5 ไปเลยก็มี
    แต่ข้อเสียอันชัดเจนที่ผมได้ยินมาคือตรงขอบ Mouse มันจะไม่เรียบเท่าไหร่ จะมีเงี่ยงอาจทำให้เกี่ยวแผ่นรองได้เป็นบางครั้ง (น่าจะเกิดจากปลอกพื้นผิวที่เปลี่ยนได้ของ mouse)
    อีกตัวที่คนเชียร์กันเยอะคือ Razer Lachesis ตัวแรงสุดของ Razer ในตอนนี้ซึ่งมี dpi สูงถึง 4000(ผมว่ามีคนจำนวนไม่ถึง 5% ของผู้ที่ซื้อ mouse ตัวนี้ไปเท่านั้นล่ะมั้งที่บอกว่าจะใช้ที่ 4000 dpi เพราะแค่ 2000 ก็เร็วจนเอาไม่อยู่แล้วครับ)
    โดนส่วนตัวเท่าที่แอบไปลองใช้ของเพื่อนมาต้องบอกว่าสำหรับคนที่เคยใช้ Mouse Logitech มามันไม่ค่อยถนัดเลยล่ะครับ
    ขนาดผมเคยใช้ Razer Diamondback มาก่อนยังรู้สึกได้เลยว่ามันน่าจะชินได้ยากพอดู
    แต่ก็มีข้อยกเว้นนะครับ เพราะถ้าสามารถทำตัวให้คุ้นชินกับ copper head ได้ รุ่นนี้อาจจะไม่ยากอย่างที่คิดก็เป็นได้
    ข้อดีของมันคงจะอยู่ที่ จำนวนปุ่มกับ driver ที่ทรงพลัง และ memory พิเศษ ที่สามารถจุ settingของเกมติดไปกับ mouse ของเราได้

โดยสรุป ถ้าจะซื้อตระกูล Razer ผมแนะนำให้ลองเปรียบเทียบสามตัวนี้ดู Lachesis, Habu, Death Adder.
    ส่วนถ้าจะเอาตระกูล Logitech ผมแนะนำตัวที่มีหน้าตาเหมือน MX518 ก็น่าจะ work หมด เพราะรูปร่างแบบนี้มือคนโดยปกติแล้วสามารถจัดได้ถนัดแบบสุดๆ
    และที่จะขาดไม่ได้คือ ควรลองก่อนซื้อครับ(แต่โอกาสมักจะหายาก ถ้ามีเพื่อนที่เขามีรุ่นที่กล่าวไปก็ควรบุกไปบ้านแล้วลองก่อนเลยครับ) mouse กับ mat นี่มันคล้ายๆกับรองเท้าล่ะมั้งครับ แต่ละคนก็จะมีความรู้สึกว่า 'สบาย' ที่ไม่เหมือนกันเลยสักคน+_+.....
    Last edited by Ming150; 29 May 2008 at 09:34:16.

Page 1 of 3 123 LastLast

Bookmarks

Bookmarks