Announcement

Collapse
No announcement yet.

จะดูไงว่าCPUกี่องศา

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• จะดูไงว่าCPUกี่องศา

ไม่ทราบจริงๆครับ ช่วยบอกวิธีด้วยนะครับ ขอบคุณครับ

เขา้ในใบออสครับ แต่จะเห็นที่ความร้อยปกติไม่ full lode
    ถ้าจะfull lode ต้องหาโปรแกรมลงในวินโดวครับ เช่น ฮาดแวร์มอนิเตอร์ หรือ โปรแกรมที่มากับเมนบอร์ดยี่ห้อนั้นๆครับ

Comment

เมนบอร์ดยี่ห้ออะไรครับ ส่วนมากจะมีโปรแกรมดูอุณหภูมิแถมมากับ แผ่นไดร์เว่อร์เมนบอร์ดอยู่แล้วครับ

Comment

ใช้โปรแกรม CPU-z ได้รึเปล่าครับ

Comment

cpu-z ดูอุณหภูมิไม่ได้ครับ

ที่ดูได้หลักๆเลยก็ speedfan กับ motherboard moniter ครับ จะโหลดก็ google เลย เจอแน่นอน

แต่ถ้าบอร์ดตามลายเซ็นต์ (คือ asus) จะมีโปรแกรม pc probe อยู่ในแผ่น driver ครับ ลงไปได้เลย ดูความร้อนได้เหมือนกัน

Comment

ครับ เอ่อ ถามนอกเรื่องหน่อยนะครับ คือระบบ Q-fan มันคืออะไรเหรอครับ

Comment

Originally posted by bodinnarak View Post
              ครับ เอ่อ ถามนอกเรื่องหน่อยนะครับ คือระบบ Q-fan มันคืออะไรเหรอครับ
              เป็น function ของบอร์ด asus บางรุ่นครับ ที่จะช่วยปรับลดรอบของพัดลม cpu ลงเมื่อ temp cpu ไม่สูง และจะเพิ่มรอบพัดลมได้เมื่อ temp สูงขึ้น โดยสามารถปรับได้เป็น % ของรอบสูงสุด หรือ auto ก็ได้ และสามารถปรับค่า เทสโอล temp ที่จะทำให้รอบพัดลมเร่งขึ้นเมื่อ temp ถึงจุด ซึ่งมันจะช่วยให้พัดลมเงียบลงได้นะครับ

ลองอ่านในคู่มือ mainboard ดู รู้สึก P5P800 จะมี function นี้นะ

Comment

ครับผม

Comment

Working...
                X