Announcement

Collapse
No announcement yet.

มีใครปิดเพลงในเกมแล้วเปิดของตัวเองฟังเวลาเล่นเกมมั่งอ่ะครับ เข้ามาคุยกันหน่อย

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• มีใครปิดเพลงในเกมแล้วเปิดของตัวเองฟังเวลาเล่นเกมมั่งอ่ะครับ เข้ามาคุยกันหน่อย

ผมเป็นคนนึงที่ไม่ค่อยถูกใจกับเพลงในเกมสักเท่าไหร่ โดยเฉพาะเวลาเล่นเกมขับรถ ทุกครั้งที่เล่นผมจะเปิดเพลงจากนอกเกมแล้วปิดเพลงในเกมเสมอๆ แล้วก็เกิดลองทำบททดสอบนี้ขึ้นมาครับ ว่า "โปรแกรมฟังเพลงตัวไหนที่จะกิน ProcessของCPU น้อยที่สุดขณะใช้งาน"

เริ่มกันโลด~
    Spec คอมพ์ผมก็
    Intel Core Duo T2050 1.66Ghz
    Ram 1Gb Dual Channel

ก่อนอื่น ลองกะโปรแกรมสุดโปรดผมเลย Musicmatch พร้อม Plug ins DFX ครับ ตัวนี้ใช้ฟังเวลาทำงาน เนื่องจากมั่นใจสุดๆว่า Musicmatch กินProcessมากแน่ๆ มาดูเลยว่าสันนิฐานของผมจะเป็นจริงไหม

โอ้ว~ เป็นตามนั้นจริงครับ CPU ทำงาน13-16%แน่ะ แต่ส่วนใหญ่จะวิ่งอยู่ที่14%ครับ

งั้น...ลองปิดDFX ดูซิ...

เห็นผลทันตาเลย Process ลดไปเยอะทีเดียว ไปที่ราวๆ 7-10% ส่วนใหญ่วิ่งอยู่ที่ 8% ครับ

มาลองกะโปรแกรมที่ผมใช้เปิดเพลงเวลาเล่นเกมกันบ้าง Windows Media Player11 ครับ

CPU Runที่ 2-7% แต่ส่วนใหญ่วิ่งที่3%ครับ อืม..ใช้ได้ ๆ

ต่อไป มาลองกะโปรแกรมที่ผมใช้ Convert เพลงเป็น MP3บ้าง...iTunes ครับ

อึ้งไปเลยครับ กินProcessเพียง 1-5%เท่านั้น!!! ส่วนใหญ่วิ่งที่2%ครับ

อึ้ง..

งง..

ลองอีกทีก็ออกมาเหมือนเดิมครับ

เลยลองใหม่เปิดSound Enhancer ด้วยเพิ่มคุณภาพเสียงหน่อย

ก็ยังน้อยอยู่ดี CPU วิ่งที่ 2-7%ครับ ส่วนใหญ่วิ่งที่3%

ต่อไป...ไม่รู้จะลองอะไรดี เล่นอะไรแปลกๆหน่อยละกัน... Media Player Classic ครับ เหอๆๆ

ผลที่ได้ออกมาใกล้เคียง Windows Media Player เลยครับ3-7% แต่ส่วนใหญ่วิ่งที่5%ครับ

มาจัดลำดับกันดีกว่า

Program ที่กิน Process CPU จากน้อยไปมากครับ
    1.) iTunes >> 2%
    2.) iTunes เปิด Sound Enhancer >> 3%
    3.) Windows Media Player11 >> 3%
    4.) Media Player Classic >> 5%
    5.) Musicmatch >> 8%
    6.) Musicmatch เปิด Plug ins DFX >> 14%
    **ผลที่ได้อาจไม่ตรงกับที่อื่น หรือคอมพ์ของคุณนะครับ

แต่สำหรับคุณภาพเสียงที่ได้แล้ว...ผมให้
    1.) Musicmatch เปิด Plug ins DFX
    2.) iTunes เปิด Sound Enhancer
    3.) Musicmatch
    4.) iTunes
    5.) Media Player Classic
    6.) Windows Media Player11
    **ที่เป็นนี้เป็นความเห็นส่วนตัวของผมนะครับ ที่เห็นให้Media Player Classic ดีกว่า WMP11 คือ ในเครื่องผมมันฟังดีกว่าจริงๆนะ อาจเป็นเพราะ Codec ที่ใช้ล่ะมั้ง..อันนี้ไม่แน่ใจ >_<”

สรุป และแล้ว โปรแกรมนอกสายตา(สำหรับผม) “iTunes” ก็คว้าตำแหน่งกินProcess ต่ำสุดไปครอง อย่างไม่น่าเชื่อ!! เล่นเอางงไปเลยครับ เพราะปกติผมใช้โปรแกรมนี้แค่แปลงเพลงเป็นMP3 เท่านั้น ไม่เคยใช้ฟังเลย ส่วนเรื่องของเสียงนั้น ในความเห็นผม ผมคิดว่าดีเลยทีเดียว ยิ่งเปิด Sound Enhancer เสียงที่ได้ใสขึ้นมามากครับ

ขอจบบททดสอบอันแปลกประหลาดของผมแค่นี้ละกันครับ คิดว่าน่าจะเป็นประโยชน์ และแนวทางให้กับใครหลายๆคนนะครับ

มีอะไรถามไว้ได้เลยครับ ไว้จะเข้ามาดูให้เรื่อยๆนะครับ

ปล.ขออภัยมา ณ ที่นี้ด้วย สำหรับคนที่ใช้ Winamp ผมไม่ได้ทดสอบเพราะไม่ได้ใช้ Winamp อ่ะครับ

ดีเลยครับผมกำลังสนใจMusicmatchอยู่พอดี
    ว่าแต่โปรแกรมนี้อ่านภาษาไทยกับญี่ปุ่นได้มั้ยครับ
    ผมเบื่อwinampแล้ว เวลาเปลี่ยนวินโดว์เป็นญี่ปุ่นแล้วมันชอบฟ้องว่าบางเพลงerror

Comment

Musicmatchนี่ อ่านภาษาไทยออกนะครับ แต่ภาษาญี่ปุ่นนี่ไม่รู้นะครับ ไม่มีเพลงญี่ปุ่นลองอ่ะ

Comment

สำหรับผม ถึงเพลเยอร์จะเล่นดี แต่จะมาติดที่หูฟังนี่ล่ะครับ ดีไม่พอ อิอิ

ปล. เปิดเพลงอื่น ๆ เฉพาะเวลาเล่นอีมูบางเกมส์ครับ

Comment

ใช้ Winamp กินอยู่ที่ 5-10% เฉลี่ยแล้ว ประมาณ 7% อ่ะ

Comment

อุๆ ขอบคุณครับ มีีอีกทางเลือกแล้ว

Comment

ขอบคุงคับ....จะได้หามาใช้มั่ง

Comment

มีผลทดสอบของการใช้งาน CPUของ Jet Audio ไหมครับ

Comment

แจ่มครับ เห็นผลชัดเจนเลย..

Comment

ผมใช้ winamp อ่ะ คับ ก็ OK 5-7%

Comment

iTune ไม่น่าเชื่อว่ากินแค่ 2%
                      ตอนผมใช้อยู่ เปิดมันแล้วเล่น MW ไปด้วย พอตอนเปลี่ยนเพลงทีนี่กระตุกเลยง่ะ -_-"

เด๋วนี้ใช้ WMP11 เปิดเพลงไป เล่น Carbon ก้อยังเฉยๆ ^^

Comment

Working...
                      X