Announcement

Collapse
No announcement yet.

เรื่องน่าเศร้าของ Enermax Power Supply 460W...

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• เรื่องน่าเศร้าของ Enermax Power Supply 460W...

ใช้อยู่ดีๆ ก็มีเสียงดังเเปะแล้วคอมฯ ก็ดับลง UPS ไม่ดับ จอภาพมีไฟเข้า ส่วนปลั๊กไม่มีแสดง ก็เลยถอด Fuse ปลั๊กมาดูปรากฏว่าขาดเลยครับ เลยพยาหากลิ่นใหม้ ปรากฏว่าเป็น Enermax Power Supply 460W ซื้อมาใหม่ประมาณเดือนเดียวครับ

เลยถอด Power Supply ออกมาแล้วลอง Test ตัวเปล่าดูปรากฏว่ามีปะกายเกิดขึ้นแล้วควันก็ออกมา ลองอีกครั้ง Fuse บ้านตัดเลยคราวนี้

ตอนนี้ใช้ Enermax Power Supply 460 W. ATX 12V 20P รุ่นเก่าแทนไปก่อนสงสัยจังว่าเพราะโชคร้ายหรือไฟไม่พอ แต่ไฟไม่พอคงไม่น่าจะใช่

Spec

Asus Chassis (Case) TA Series
    Intel E6300
    Asus P5B Motherboard
    Kingston DDR2-667MHz 1024 MB Hynix Chip Dual Channel (512MBx2)
    XFX G7600GT DDR3 256MB
    WDC 250GB 16MB SATA2
    Liteon DVD ReWriter

Fan Case : Enermax 80 cm x1
    Fan Case : Asus 80 cm x1

มีสิ่งมีชีวิตเข้าไปอยู่ในนั้นรึเปล่าครับ พวกจิ้งจก มันอาจทำให้ไฟฟ้าลัดวงจร

Comment

ท่าน พีคุง สวัสดีครับ

ประกัน 5 ปีจากตัวแทนจำหน่าย เพิ่งซื้อมาจากร้านในเซียร์รังสิตได้เดือนเดียวเลยไม่กล้าถอดนะครับ แต่ก็คิดไว้เหมือนกันว่าน่าจะมีอะไรเข้าไปตาย เช่น จิ้งจก แต่เขย่าเเล้วมันเงียบ มีประยไฟว็อตเกิดขึ้นแล้วเงียบไปเลย สภาพภายนอกดูไม่ออกว่าเสียเลยครับ

ตอนนี้ใช้ตัว Enermax 20Pin แทนตัวใหม่ 20+4 Pin แทน ซึ่งมันก็ใช้ได้นะ เล่นเกม Need Carbon ได้ รู้งี้ไม่น่าซื้อ 20+4 Pin มาใช้เลย

ว่าจะลองเครมอาทิตย์นี้น่ะครับ

Comment

หุหุ เคลมได้ตัวใหม่มา เอาตัวเก่ามาปล่อยขายเลยครับ อิอิ

Comment

ขอบคุณมากเลยครับ ท่าน พี่คุง

- - - -

แต่น่าแปลกใจคือ Enermax 460W ATX 12V version 1.3 ขั้ว Main Power 20 Pin ไปเสียบกับบอร์ด Asus P5B 24 Pin มันหายไป 4 Pin (ไฟ +3.3, +5, +12, GND) แต่มันก็ใช้งานได้ตามปกติ แถมฟัด Need Carbon ไปหลายรอบก็ OK เฉยเลย

ที่ไปซื้อใหม่เพราะกลัวว่าขั้วไม่ครบ 24 Pin นะครับ รู้งี้เพิ่ม RAM ดีกว่าอีก

Comment

เป็นผมละช็อกตาย มีไฟแบบนั้น

Comment

ดีที่พึ่งซื้อมา เสียวแว้บเลย

Comment

Originally posted by panda_exterme View Post
                ขอบคุณมากเลยครับ ท่าน พี่คุง

- - - -

แต่น่าแปลกใจคือ Enermax 460W ATX 12V version 1.3 ขั้ว Main Power 20 Pin ไปเสียบกับบอร์ด Asus P5B 24 Pin มันหายไป 4 Pin (ไฟ +3.3, +5, +12, GND) แต่มันก็ใช้งานได้ตามปกติ แถมฟัด Need Carbon ไปหลายรอบก็ OK เฉยเลย

ที่ไปซื้อใหม่เพราะกลัวว่าขั้วไม่ครบ 24 Pin นะครับ รู้งี้เพิ่ม RAM ดีกว่าอีก
                ลองเช็คที่ไฟ12V และV.core เวลา fulloads ดูซิครับมันจะดรอปลงไปอย่าน่าใจหายเลยครับ

Comment

เอ 465W FMA 24 Pin น่าจะเหมาะกว่านะครับ

Comment

น่ากัวเจงๆ

Comment

ส่งเครมแล้วฮับ ทางร้านบอกรอประมาณ 2 สัปดาห์ ประกัน 5 ปีจากตัวแทน ซื้อมาจากร้านค้าในเซียร์ร้านนี้มีอุปกรณ์ที่เป็แบร์นดใหญ่หลายรายการเลยฮับ แต่ยังไงๆ ก็หวังว่าการเครมคงจะผ่านไปได้ด้วยดี

Comment

เอาใจช่วยให้เคลมได้นะครับ ^^"

Comment

เฮ้ยย - - เป็นเหมือนผมเลย ของผม tsunami ตู้มเดียว ฟิวส์ ups ขาดเหมือนกัน

Comment

เครื่องแรงจน Overload เชี่ยวนะ Spec ไหนครับ คงไม่ใช่ตัวตามลายเซ็นต์นะ คุณน้องTassapon

Comment

ได้ข่าวมาว่า Enermax รุ่นหนึ่ง ก่อนหน้านี้หลายร้านที่พันทิพเอามาแปะสติกเกอร์460w แต่จริงๆไ่ม่ถึง แล้วนำมาขายถูกๆประมาณ 2000-2200 บาท ได้กำไรกันมากมาย

ฟังมาอีกทีนะครับ ไม่รู้จริงแค่ไหน ข่าวมาจากร้านที่ขาย enermax460wที่วันนี้ราคายังตั้งไว้ 2,800 เค้าว่างั้น (busitekวันนี้ขาย2,490) ฟังหูไว้หูนะครับ

Comment

Working...
                              X