Announcement

Collapse
No announcement yet.

อยากรู้ว่าDDR3 กับ GDDR3 มันต่างกันตรงไหนครับ?

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• อยากรู้ว่าDDR3 กับ GDDR3 มันต่างกันตรงไหนครับ?

เป็นคำถามโง่ๆของคนไม่รู้ ช่วยชี้แนะหน่อยครับ>_<"

ถ้าเป็น DDR3 แล้ว ผมว่าเหมือนกานนะคับ แต่ไม่ฟันธง ขอผู้รู้จิงด้วยครับ

Comment

แรม GDDR3 เป็นแรมในตระกูล DDR ที่ได้รับการพัฒนาเพื่อรองรับการทำงานด้วยความเร็วสูงๆ ได้ดี
      กว่า GDDR2 โดยการ์ดแสดงผลที่ใช้แรมแบบ GDDR มักจะทำงานที่ความเร็ว 1GHz ขึ้นไป ซึ่งแรม
      แบบ DDR และ GDDR2 ไม่เหมาะสมจะทำงานที่ความเร็วสูงขนาดนี้

สรุป

GDDR มันก็คือ แรมที่ออกแบบให้เหมาะสมกับการทำงานของการ์ดจอครับ

แล้วพวก GDDR 2-3-4-5 นั้นก็เป็นลำดับขั้นของความเร็ว
      เช่น
      GDDR2 เหมาะสำหรับความเร็วที่สูงกว่า 500MHz
      GDDR3 เหมาะสำหรับความเร็วที่สูงกว่า 1000MHz
      GDDR4 เหมาะสำหรับความเร็วที่สูงกว่า 1500MHz

ปล.ตามนั้น

Comment

GDDR3=Graphics Double Data Rate 3 ได้รับการออกแบบโดย ATI
        DDR3=Double Data Rate 3

Comment

ไม่รู้มั่ง เขียนไม่เหมือนกัน

Comment

Originally posted by Solidworks View Post
            GDDR3=Graphics Double Data Rate 3 ได้รับการออกแบบโดย ATI
            DDR3=Double Data Rate 3
            ตามนั้น (แอบเนียน)... จดๆๆ ความรู้ๆ

Comment

http://en.wikipedia.org/wiki/GDDR

ลองอ่านๆ ดูครับ ประดับความรู้ดี

Comment

ไม่ยากครับ แค่เพิ่มตัว G

Comment

- -*

Originally posted by eXzato View Post
                  ไม่ยากครับ แค่เพิ่มตัว G
                  5555แค่เพิ่ม G คิดไปได้ อิอิ

Comment

เหมือนกันครับ ถ้ามันคือชนิดแรมที่ระบุไว้บนการ์ดจอ จะเขียนแค่ DDR หรือ GDDR ก็รู้กันว่าแรมการ์ดจอ อันเดียวกันครับ

Comment

ผมว่ามันเหมือนกัน

Comment

เหมือนกันครับภาษาอังกบษเหมือนกัน = =

Comment

Working...
                        X