overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Results 1 to 17 of 17

Thread: สายหลังx2 นี่มันเรียกว่าสายอะไรมั่งครับ

OverclockZone Member yuki_kaze's Avatar

Default สายหลังx2 นี่มันเรียกว่าสายอะไรมั่งครับ

ของเดิมจะมีอยู่สามสาย
    1.สายดำแดง(เห็นคนขายเรียกสายหนวดกุ้ง) 2 เส้น
    3.สายเชื่อมsound cardกับซับ

ผมหาๆดูเห็นมีคนซื้อสายเปลี่ยนจากเวปนี้ครับ

www.avbestbuy.com

สายดำแดงเนี่ยรู้สึกจะดูจากmenuซ้ายที่เขียนว่าcable bulk>speaker cable
    ผมคิดว่าสายรุ่น Canare Star Quad 4S8 Speaker Cable คงจะเหมาะกับลำโพงผม

แต่ว่าสายที่เชื่อมระหว่างsound cardกับซับวูฟเฟอร์หาไม่เจอน่ะครับ อยากรู้ว่ามันต้องเข้าดูที่เมนูไหน

อีกคำถามครับ คือไอ้รูหลังsatellite รูกลมๆมันรูอะไรครับ มีประโยชน์ไง เชื่อมกับอะไร???

ช่วยแนะนำหน่อยครับเรื่องsound ไม่ค่อยรู้เรื่องเลย แต่เริ่มถลำๆแล้วล่ะ

ความจริงไม่อยากสั่งซื้อผ่านเวปเท่าไหร่ เซียร์ก็ไกลเกิน สะดวกแต่พันธุ์ทิพย์กับfortuneครับ มีร้านที่ไหนหรือแนะนำการซื้อของยังไงมั่ง บอกกันได้ครับ

อยากรู้ๆๆๆๆ

OverclockZone Member yuki_kaze's Avatar

ดันก่อนนอน

OverclockZone Member bohemian's Avatar

สายที่เชื่อมระหว่างsound cardกับซับวูฟเฟอร์หาไม่เจอน่ะครับ อยากรู้ว่ามันต้องเข้าดูที่เมนูไหน
    รู้สึกว่าที่ AVBESTBUY ไม่มีสายนี้ขายนะครับ

ใช้สาย Mini to RCA 3.5 มม. ครับ แบบตัวอย่างนี้

ที่มา : http://forums.overclockzone.com/foru...d.php?t=195523

แต่มิได้นำพานะครับ อิอิ

ควรเปลี่ยนสายลำโพงก่อนครับ เนี่องจากสายที่แถมมานั้นเล็กมากๆ และคุณภาพไม่ดีด้วย

สำหรับCanare Star Quad 4S8 Speaker Cableนั้น

ต้องเช็คดูก่อนนะครับว่ามันจะเข้ารูที่ตัวหนีบลำโพงเราได้หรือไม่

ขอบคุณมากครับ คุณbohemian ที่ช่วยตอบ เข้าอ่านต่อที่กระทู้นั้นได้รู้อะไรเพิ่มมาอีกหลายอย่าง ว่าแต่ รูหลังsatelliteมันรูอะไรครับ ยังไม่รู้อยู่ดี?(รูกลมๆนะครับ)

OverclockZone Member Aeromancer's Avatar

อีกคำถามครับ คือไอ้รูหลังsatellite รูกลมๆมันรูอะไรครับ มีประโยชน์ไง เชื่อมกับอะไร???
    1) แขวน หรือ ไว้ยึดกับขาตั้งขนาดเล็กมั้ง

1.สายดำแดง(เห็นคนขายเรียกสายหนวดกุ้ง) 2 เส้น
    3.สายเชื่อมsound cardกับซับ
    2) ข้อ 1 เรียกว่า Speaker Cable ข้อ 2 เรียกว่า Analog Interconnect หมดบรรทัดพอดีเลย..

ขอบคุณมากครับ ไอ้ถูกๆหน่อยที่ดีกว่าที่แถมมานี่มันมีขายมั่งมั้ยเนี่ย เท่าที่เห็นขายแต่ละครั้งๆจะเกินราคาลำโพงซะแล้ว
    -*-

OverclockZone Member Aeromancer's Avatar

Quote Originally Posted by yuki_kaze View Post
    ขอบคุณมากครับ ไอ้ถูกๆหน่อยที่ดีกว่าที่แถมมานี่มันมีขายมั่งมั้ยเนี่ย เท่าที่เห็นขายแต่ละครั้งๆจะเกินราคาลำโพงซะแล้ว
    -*-
    1) เน้นหน้าตัดเข้าไว้ครับ จะเอาถูกเมตรละกี่บาทดีล่ะ

ผมว่าไม่เกินเมตรละ 100 บาท หรือ120 บาท นี่แหละครับ เพราะจ่ายมากแต่ก็คงติดที่ขีดจำกัดของลำโพงด้วย อยากเปลี่ยนฝห้มันดูไม่แย่เกินไปนักน่ะครับ ที่สำคัญคือ อยากรู้ร้านที่มีหน้าร้านน่ะครับ ผมสะดวกแค่ที่พันธุ์ทิพย์กับfortuneเอง นอกนั้นคงต้องสั่งเวป(ถ้าไกลกว่า2ที่ ที่ว่า มีเวปไหนสั่งได้ก็บอกด้วยครับ-ในไทยนะ-)

ขอบคุณอีกครั้งที่ช่วยตอบคำถามให้ครับ^_^

งบเท่านี้ดีได้มั้ย

นี่แหละน้าพวกเบี้ยน้อยหอยน้อย อย่างผม 5 5 5

เมื่อกี้โทรไปpiyanas electrics มา ถามว่าหาสายspeaker ของคอม และใช้ลำโพงmicrolab x2อยู่ มีตัวไหนไม่แพงมั่ง ช่างบอก ดู QED Original ละกัน 315 บาท/เมตร -*-
    http://www.piyanas.com/shopping/prod...id=364&lang=th

ผมเลยถามว่าแล้วไอ้ตัวร้อยกว่าบาทเนี่ยมันต่างกันยังไงมั่ง MONITOR Joker 135บาท/เมตร
    http://www.piyanas.com/shopping/prod...15aa79382827e8

เขาบอกเสียงมันก็งั้นๆแหละครับ

ตั้งแต่ที่ถามว่าหาสายราคาไม่แพง น้ำเสียงก็ดูเหมือนไม่อยากจะคุยแล้ว ผมเลยรีบตัดบทจบเลย

นี่แหละน้าคนเล่นของถูกต้องทำใจ 5 5 5 ดันไปถามร้านขายของหรู ดีไม่ดี microlab นี่ไม่รู้จักเลยมั้ง

แต่อ่านในเวปเขาก็ได้ความรู้มานะครับว่าสายspeakerแต่ละแบบ ดูเหมือนว่าจะให้เสียงที่ต่างแนวกันได้
    เสียงแน่น-เสียงใส *0* แบบนี้จะรู้ได้ไงว่าอย่างไหนเราจะชอบฟระ แต่ยังไงๆก็คงดีกว่าที่ติดลำโพงมาละนะ

ปล.ถ้าผมโชว์อ่อนอย่าว่ากันนะครับ เหอๆๆ เพราะอ่อนจริงๆ

OverclockZone Member dipdc's Avatar
    Ladprao, CDC, Crystal Park, Bangkapi

สาย ที่ Zeer รังสิต ตรึมครับ ไม่แพง ชั้นใต้ดิน

ไกลโพ้น

1) ประหยัดหน่อยก็ Joker ครับ (micro - joker พอกันนั่นแหละครับ)

2) ปิยะนัสผมเริ่มรู้สึกว่า เป็นร้านที่ปรึกษาไม่ได้ แต่สั่งและส่งของให้ได้
    Last edited by Aeromancer; 28 May 2008 at 01:22:41.

OverclockZone Member dipdc's Avatar
    Ladprao, CDC, Crystal Park, Bangkapi

Quote Originally Posted by yuki_kaze View Post
    ไกลโพ้น
    มาลง BTS หมอชิตครับ แล้วนั่ง ปอ.29/510 ไปลง Zeer ครับ ไม่นานหรอกท่าน 30-45นาทีเอง

^_^ ขอบคุณทั้ง 2 คนเลยครับ ได้ทั้งความเห็นและความรู้ในการเดินทางด้วย

OverclockZone Member

ดันๆ
    ได้อะไรมาครับผม

ตกลงผมได้ซื้อ MONITOR Joker 135บาท/เมตร มาครับ สายนี้เหมาะกับลำโพงที่ขาดเสียงเบสครับ ผมเลยลองซื้อสายอีกตัวมา Canare Star Quad 4S6 มาครับ เมตรละ 48 บาท ผลเป็นยังไงยังไม่ทราบเพราะเอาx2ไปเคลมอยู่ครับ ตัวหนีบสายออกจากsubไม่มีแรงบีบ-*- 3สัปดาห์เอง ของถูกก็เงี้ย แต่เสียงนี่พอใจครับ ไว้ลำโพงกลับมาแล้วจะมาบอกอีกทีครับ

OverclockZone Member

ผมใช้ cobra silver กับ x3 ตอนนี้พอใจเสียงมากครับ ใสขึ้นมาเยอะเลย เสียงพวก ฉาบ อะไรเงี้ย ชัดมากกว่าเดิมเยอะเลยครับ

Bookmarks

Bookmarks