Announcement

Collapse
No announcement yet.

s41 ไดร์ฟ E หายทำไงดีครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• s41 ไดร์ฟ E หายทำไงดีครับ

ไดร์ฟ E ไดร์ฟ dvd อะครับมันหายไปเฉยเลย ไมไ่ด้ทำตกอ่ะไรนะคับ ลองทำตามนี้เเล้วก้อยังไม่หายครับผม

------------------
    ไดร์ฟ cd/dvd หาย มีวิธีแก้ไม่ยากครับ ทำตามขั้นตอน...ดังนี ้ครับ.
    ไปที่ start>run>พิมพ ์ regedt32.exe(enter หรือ ok)>HKEY_LOCAL_MA CHINE>SYSTEM>C URRENTCONTROLSET> CONTROL>CLASS. แล้วคลิกลงที่
    [4D36E965-E325-11CE- BFC1-08002BE10318] ดูหน้าต่างทางขวามือท ี่ Upperfilters Value(บางทีอาจมี and the lowerfilters value. พ่วงท้ายมาด้วย)ถ้าเจ อก็ลบออกไปได้เลยครับ ...ปิดหน้าต่างแล้ว รีสตาร์ทเครื่อง คุณก็จะได้ไดร์ฟ cd/dvd กลับมาเหมือนเดิมครับ
    หรือใครยังไม่เจอปัญ หาก็ลองเข้าไปดูหน้าต าในสภาพปกติก็ได้นะคร ับ...โชคดีนะครับคุณห มูหยอง.
    ---------------

ลองทำตามนี้เเล้้วก้อยังไม่หายครับทำไงดี

ลองเข้าBiosไปเช็คหรือยังครับว่ามันยังอยู่หรือเปล่า ถ้าไม่เห็นแสดงว่าสายข้างในคงหลุดแล้วล่ะ

Comment

Originally posted by incubus View Post
      ไดร์ฟ E ไดร์ฟ dvd อะครับมันหายไปเฉยเลย ไมไ่ด้ทำตกอ่ะไรนะคับ ลองทำตามนี้เเล้วก้อยังไม่หายครับผม

------------------
      ไดร์ฟ cd/dvd หาย มีวิธีแก้ไม่ยากครับ ทำตามขั้นตอน...ดังนี ้ครับ.
      ไปที่ start>run>พิมพ ์ regedt32.exe(enter หรือ ok)>HKEY_LOCAL_MA CHINE>SYSTEM>C URRENTCONTROLSET> CONTROL>CLASS. แล้วคลิกลงที่
      [4D36E965-E325-11CE- BFC1-08002BE10318] ดูหน้าต่างทางขวามือท ี่ Upperfilters Value(บางทีอาจมี and the lowerfilters value. พ่วงท้ายมาด้วย)ถ้าเจ อก็ลบออกไปได้เลยครับ ...ปิดหน้าต่างแล้ว รีสตาร์ทเครื่อง คุณก็จะได้ไดร์ฟ cd/dvd กลับมาเหมือนเดิมครับ
      หรือใครยังไม่เจอปัญ หาก็ลองเข้าไปดูหน้าต าในสภาพปกติก็ได้นะคร ับ...โชคดีนะครับคุณห มูหยอง.
      ---------------

ลองทำตามนี้เเล้้วก้อยังไม่หายครับทำไงดี
      เปลี่ยนตัวใหม่เลยครับ อาการนี้ผมก็เคยเป็น F8SN
      0 ASUS ดีมากเปลี่ยนให้ใหม่เลย อาการมองไม่เห็น ไดร์ฟ cd/dvd ก็หายไป

Comment

DVD อาจจะเสียคครับ ถ้าใน Bios ไม่มีจบข่าวทันทีครับ

ถ้ามีประกันอยู่เข้าศูนย์เลย ถ้าหมดซวยครับราคาแพงมากเลย DVD-RW 3500 ครับ

Comment

Originally posted by vampires101 View Post
          DVD อาจจะเสียคครับ ถ้าใน Bios ไม่มีจบข่าวทันทีครับ

ถ้ามีประกันอยู่เข้าศูนย์เลย ถ้าหมดซวยครับราคาแพงมากเลย DVD-RW 3500 ครับ
          เเต่มันเปิดเข้าเปิดออกได้นะคับ ใส่เเผ่นเข้าไปมีเสียงอ่านเเผ่นด้วย

Comment

อยากให้เช็คที่Biosครับ เพราะว่าถ้าสายข้อมูลหลุด ก็มีโอกาสที่จะเปิดเข้าเปิดออกได้โดยที่ตัวOSมองไม่เห็นไดรฟ์

แต่ถ้าในBiosมองเห็นนี่ลองมาดูที่ที่Windowsครับ ดูในDevice Managerว่ามองเห็นอะไรไหม ซึ่งโดยปกติถ้ามองเฆ้นในBiosก็ควรจะเป็นในนี้ด้วย ไม่งั้นก็เตรียมลงWindowsใหม่ได้เลย

Comment

เปิดเข้าออกได้มันเป็นเรื่องปกคติครับเพรามีสายไฟเลี้ยงอีกเส้นนึงไงแต่ที่มองไม่เห็นอยู่ที่สายแพ(ถ้าเป็นPCก็คือสายแพ)

Comment

Working...
              X