Announcement

Collapse
No announcement yet.

hdd เคลม จะรู้ได้ไง ว่า เปลี่ยนใหม่/ซ่อม/เก่าเวียน [D-com]

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• hdd เคลม จะรู้ได้ไง ว่า เปลี่ยนใหม่/ซ่อม/เก่าเวียน [D-com]

พอดี เอา hdd ไปส่งเคลมไว้ ตัวนึงครับ ประกันของ D-COM ครับ

seagate 500g 32m 7200.11 พึ่งซื้อมา เดือนเดียวเอง เซ็งเลย

เห็นเค้าบอกว่า ต้องรอ 3-5 วันทำการ เนื่องจาก ได้ข่าวเรื่องการ เอาของเก่ามาเวียนให้

ก็เลยอยากทราบว่าเราพอจะเช็คได้หรือไม่ อย่างไร ว่า hdd ตัวที่จะได้มา เป็นแบไหน

1. เปลี่ยนตัวใหม่
    2. ตัวเก่า ซ่อมให้
    3. เอาของซ่อมเก่ามาเวียนให้เรา

1 กับ 2 คงไม่เป็นไร

ถ้าเป็น 3. เอาของซ่อมเก่ามาเวียนให้เรา คงทำใจลำบาก เพราะ hdd ของเรา เป็นของใหม่
    เพิ่มใช้มา เดือนเดียวเอง

แล้วถ้า มันเป็น ข้อ 3 จริง ๆ เราจะทำอย่างไร เช่น ขอเปลี่ยนตัวใหม่ ได้เปล่า

ส่วนใหญ่ถ้าเป็นประกันALCการแคลมHdนั้นเค้าจะเปลี่ยนตัวใหม่ให้กับลูกค้านะ
    แต่เป็นD-comผมมะแน่ใจผมเคยแคลมHD200Gbไปเค้าก้อบอกให้รอ3-7วัน
    ก้อได้ตัวใหม่นะ

Comment

ผมเคยส่ง Seagate 80G ไป น่าจะของ D-Com
      ได้ Repaired HDD กลับมา
      แถมยังจาก SATA-II กลายมาเป็น SATA-I อีกด้วย

แต่ผมใช้บอร์ดแค่ SATA-I เลยไม่ได้ขอเปลี่ยน

ตอนรับ HDD มาดูละเอียดด้วยครับ

Comment

ปกติของซ่อมจะมีสีเขียวตรงขอบครับ มีคำว่าRepaired ด้วย จากที่เคยสังเกตครับ
        แต่ของซ่อมใช่ว่าจะไม่ดีนะ อย่างที่คุณ Ruin กล่าวครับ
        ถ้าใช้แล้วไม่มีปัญหาก็อย่างไปซีเรียส เดี๋ยวเราเป็นทุกข์เปล่าๆ(อยากเคลมอีกรอบ 555 )
        ปกติสินค้าเดือนสองเดือน เค้าไม่ให้ของซ่อมมาครับนอกจากไม่มีของต้องรอนานจริงๆ

Comment

ลองเอาพวกโปรแกรมกู้ไฟล์มา scan ถ้าเจอไฟล์น่าจะแปลว่าเวียนซ่อมมานะ

ความจริง HDD ใหม่ก็ไม่ควรจะ format มาอยู่แล้วด้วย ให้เราต้องไปสั่ง format ใน disk management เอาเอง

Comment

แล้ว sysnex อ่ะ

Comment

Originally posted by nokkabb View Post
              แล้ว sysnex อ่ะ
              ของ sysnex เท่าที่ผมเอาไปเคลมนะ ซีเกตมันเหมือนใหม่แต่ไม่รู้ใหม่จริงป่าวนะ เพราะมีรอยอยู่แต่น้อยมาก ส่วน WD นี่ฟันธงเลยว่าของวนซ่อม ผ่านสมรภูมิมาเยอะมาก(รอยเต็มไปหมด เห็นแล้วเซ็งนิดส์ๆ) แต่ใช้ได้ไม่มีปัญหาอะไร

Comment

คุณพ่อน้องแนนต์ ลองใช้ HDTune เปิดดูค่า Power On Time ได้ครับ ว่า HDD ลูกนั้นๆ เปิดใช้งานไปแล้วกี่ชั่วโมง ครับ...
                ใหม่แกะกล่อง ก็ควรอยู่ที่ 0 ช.ม. หรือถ้ามีการ Test ก่อนส่งมอบให้ ก็น่าจะอยู่ ช่วง 1-3 ชั่วโมง...

ลองส่องดูครับ...

Attached Files

Comment

2041 นี้ดูยังไงหรือคับ

2พัน 41นาที หรือครับ

Comment

Originally posted by Guidefender View Post
                    2041 นี้ดูยังไงหรือคับ

2พัน 41นาที หรือครับ

เปิดใช้งานมาแล้ว 2041 ชั่วโมง

Comment

Originally posted by SantaCruz View Post
                      เปิดใช้งานมาแล้ว 2041 ชั่วโมง
                      อายุการเปิดใช้งาน 85 วัน หรือเกือบ 3 เดือน (เปิดตลอด 24 ช.ม.)

แต่ถ้าเปิดบ้างปิดบ้างแบบใช้งานธรรมดา ก็น่าจะเกือบ 1 ปี แล้วครับ

Comment

Working...
                      X