Announcement

Collapse
No announcement yet.

วันนี้ผมได้ Creative X-fi Music มาแล้วแต่มีปัญหาเรื่องเสียง ช่วยทีครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• วันนี้ผมได้ Creative X-fi Music มาแล้วแต่มีปัญหาเรื่องเสียง ช่วยทีครับ

วันนี้ผมได้ X-Fi XtremeMusic มาแล้ว จากท่าน K[Y]o จากเดิมที่ผมใช้ Onboard แต่มีปัญหาคือ ผมรู้สึกว่าเสียงมันไม่ได้แตกต่างไปจากเดิมเลย แต่รู้สึกว่าเสียงมันดังขึ้นมากด้วย ผมก็ไปลอง disable sound onboard ออกก็ไม่เห็นผล

ไม่ทราบว่ามันเป็นเพราะลำโพงของผมหรือป่าว ลำโพงนี้ผมใช้มานานแล้ว 4-5 ปีได้

(2.1)1000w.SAAG10S

* Model : SAAG 10S
    * Power Output : 1000W P.M.P.O
    Solid Bass Technology 2
    Multi media Subwoofer Sattelite Audio System
    * Frequency Responses
    40-250 Hz (Subwoofer)
    250-20,000 Hz (Satellite)
    * Impedance 4 ohms.
    Magnetically Shielded
    * Built-in Amplifier and Transformer

1.อยากทราบถ้าผมเปลี่ยนลำโพง เสียงจะดีขึ้นกว่าเดิมแบบเห็นผลไหม
    2.ผมมีงบอยู่ประมาณ 2000 ควรเลือกลำโพงแบบไหนดีครับ ฟังเพลง เล่นเกมส์ ดูหนัง
    3.ช่วยแนะนำลำโพงด้วยครับในราคาประมาณ 2000
    Last edited by Trojan; 27 May 2008, 13:55:09.

ผมดูลำโพงในเว็บของ advice มา เห็นถูกดีไม่รู้คุณภาพเสียงดีไหม

ท่านใดเคยใช้หรือเคยลองฟังเสียงช่วยแนะนำทีครับ

1.

SPK(2.1)CreativeInspireM2600(Black)

* Model : Creative Inspire M2600 (Black)
    * Speaker Power : 6 Watts RMS per channel (2 channels)
    17 Watts RMS subwoofer
    * Frequency Response : 40Hz ~ 20kHz
    * Dimension (H x W x L)
    Satellite Speakers (with stand) : 183mm x 80mm x 70mm
    Subwoofer : 260mm x 170mm x 170mm
    Wired Remote Control 20mm x 60mm x 30mm
    * Subwoofer Enclosure Material : Wood
    * Signal-to-Noise Ratio (SNR) : 80dB
    * Bundled Accessories: 2 x speaker stands
    1 x wired remote control
    * รับประกัน 1 ปี

ราคา 1,410 บาท

2.

SPK(2.1)EACAN4400W.(A-400R)Black

* Model : EACAN A-400R (Black)
    * Power Output : 4400 W. P.M.P.O.
    * 5.25 woofer enhance strong bass
    * 2 way satellite design (2.5"+1")
    * Wooden subwoofer and satellites
    * Volume,treble,bass control
    * Remote control function
    * Magnetically shielded

ราคา 1,630 บาท

3.

SPK(5.1)4500w.GXL-1066(Silver/Black)

* Model : GXL GL-1066 (Silver/Black)
    * Power Output : 4500W P.M.P.O
    * HOME THEATER 5.1 แท้
    มีช่องเสียบ INPUT 2 ช่อง AC-3 INPUT และ STEREO INPUT
    ให้ระบบเสียง DOLBY PROLOGIC SUBPORT SOUND CARD
    5.1
    * Speaker unit :
    Sub-woofer 5.25" 8 ohm 30W (bass)
    Satellite : 3" 4 ohm 10W (mediant)
    1.5" 4 ohm 5W (treble)
    * Spearation : 45dB
    * Dimension :
    Sub-woofer : (W)200 x (D)312 x (H)330mm
    Satellite : (W)125 x (D)156 x (H)190mm
    * Power supply : AC~220V 50Hz
    * Size : (L)460 x (W)389 x (H)470 mm.
    * ควบคุมด้วย Remote Control แบบไร้สาย

ราคา 1,540 บาท

4.

SPK(2.1)EACAN3500W.(A-600X)Black

* Model : EACAN A-600X (Black)
    * Power Output : 3500 W. P.M.P.O
    * 2.1 Channel
    * Subwoofer
    Loudspeaker type : 5.25" magnetically shielded
    Frequency Response : 20Hz-145Hz
    Speaker Impedance : 4 ohm
    External Structure : Wooden
    Dimensions : 183x338x227mm (WxHxD)
    * Satellites
    Speaker type : (3"+1")x2
    Frequency Response : 125Hz-20KHz
    Speaker Impedance : 4 ohm
    * Dimensions : 100x88x122mm (WxHxD)

ราคา 1,260 บาท

5.

SPK(4.1)3500w.GXL-3006FMK(Black)

* Model : GXL GL-3006 (black)
    * Power Output : 3500W P.M.P.O
    * Output power : Subwoofer 30 W(RPS)
    Satellite 10 Wx4 (RPS)
    * Speaker unit : Subwoofer 5.25 8 ohm 30W bass
    Satellite 3 8 ohm 10 W(mediant) 1.5 5 w(treble)
    * Dimension : Sub-Woofer: 152 x 340 x 330 mm
    Satelite : 115 x 115 x 190 mm
    * With FM Radio :87 - 108MHz
    * พร้อมช่องต่อสำหรับเสียบ Microphone 2 ช่อง

ราคา 1,140 บาท

ลำโพง 5 ตัวนนี้ที่ผมสนใจไม่ทราบมีใครเคยลองฟังเสียงแล้วบ้างครับ
    Last edited by Trojan; 27 May 2008, 13:12:31.

Comment

X-Fi XtremeMusic+ATP3
      Last edited by otto69; 27 May 2008, 13:21:59.

Comment

ลำโพงที่ท่านใช้อยุ่ มันยังด้อยไปมาก แค่ SOUND ON รุ่นใหม่ๆ
        ลำโพงตัวนั้นยังรีดเสียงออกมาได้ไม่หมดเลยครับ

ไม่แนะนำทุกตัวที่ว่ามา
        เก็บเงินซื้อลำโพงแจ่มๆไปเลยดีกว่า ราคา 2000 ขึ้นไปสำหรับ 2.1 4000 ขึ้นไปสำหรับ 5.1

เสียงจะดี ทั้ง 2 อย่างมันต้องผสานกันอย่างลงตัวครับ

Comment

Originally posted by Trojan View Post

1.อยากทราบถ้าผมเปลี่ยนลำโพง เสียวจะดีขึ้นกว่าเดิมแบบเห็นผลไหม
          2.ผมมีงบอยู่ประมาณ 2000 ควรเลือกลำโพงแบบไหนดีครับ ฟังเพลง เล่นเกมส์ ดูหนัง
          3.ช่วยแนะนำลำโพงด้วยครับในราคาประมาณ 2000
          1. ลำโพงคงไม่เกี่ยว ถ้าอยากให้เสียวกว่าเดิมต้องเปลี่ยนเรื่องดู เพราะการดูเรื่องเดิมซ้ำไปซ้ำมา ความเสียวจะลดลงไปเรื่อย ๆ จนหมดเสียวไปในที่สุด

2./3. เห็นเค้าเชียร์ X3 2.1 น่าจะเกินงบนิดนึง

ส่วนเรื่องลำโพงถ้างบถึงก็ตามคุณ รักจัง ไปแล้วกันครับ

ส่วนจะชอบไม่ชอบตัวไหนทางที่ดีลองไปฟังเองเลย

ถ้าถามแค่รุ่นแต่คุณไม่ไปลองฟังคุณก็ได้แค่ตัวหนังสือไม่ได้ยินเสียง
          Last edited by For Fun; 27 May 2008, 16:05:44.

Comment

[QUOTE=For Fun;2855113]
            Originally posted by Trojan View Post

1.อยากทราบถ้าผมเปลี่ยนลำโพง เสียวจะดีขึ้นกว่าเดิมแบบเห็นผลไหม

1. ลำโพงคงไม่เกี่ยว ถ้าอยากให้เสียวกว่าเดิมต้องเปลี่ยนเรื่องดู เพราะการดูเรื่องเดิมซ้ำไปซ้ำมา ความเสียวจะลดลงไปเรื่อย ๆ จนหมดเสียวไปในที่สุด
            ว. กับ ง. มันอยู่ใกล้กันหุหุ ส่วน X3 หน้าตามันเป็นยังไงอ่าครับ

ATP3 ก็น่าสนดีเหมือนกัน

อยากได้ข้อมูลลำโพงเยอะๆอ่าครับ จะได้ไปหาลองฟังเสียงได้ถูก -*-
            Last edited by Trojan; 27 May 2008, 14:06:48.

Comment

ว. กับ ง. มันอยู่ใกล้กันหุหุ ส่วน X3 หน้าตามันเป็นยังไงอ่าครับ

ATP3 ก็น่าสนดีเหมือนกัน

อยากได้ข้อมูลลำโพงเยอะๆอ่าครับ จะได้ไปหาลองฟังเสียงได้ถูก -*-
              X3 2.1 ครับ

ส่วน ATP3 มีคนบอกว่าเสียงดีเยอะเหมือนกันครับ ^ ^

ไปพันทิปแล้วขอลองฟังมันทุกตัวจนกว่าจะเจอตัวที่ถูกใจนะครับ

พนักงานไม่พอใจช่างหัวมัน วิ่งให้ทันก็พอ

Comment

ไปลองฟังด้วยตัวเองเถอะครับเรื่องลำโพง แต่ค้นหาข้อมูลไปก่อนนะครับ เห็นด้วย ATP3 ไม่ก็ Microlab X3 ครับ แต่ผมเชียร์ตัวหลัง เพราะได้ฟังของเพื่อนมาแล้วเขาดีจริง

หรือไม่หากมีงบถึง 3200 ซื้อ Divoom Xforce5 ไปเลยครับ เป็นลำโพงที่สุดมหาคุ้มที่สุดทีเห็นมาแล้ว

ไปเดิน Pantip ฟังทุกร้านไปเลยครับ ตอนผมขึ้นกรุงเทพไปซื้อเดินฟังมาหมดทุกร้านที่ขายลำโพงตั้งแต่ชั้นแรกยันชั้นสุดท้ายมาแล้วครับ ฟังให้แน่นอนไปครับ ค่อยๆฟังค่อยๆเลือกเพราะซื้อมาแล้วต้องใช้ไปอีกนาน ไม่ต้องรีบครับ

Comment

พรุ่งนี้ไปซื้อกัน ...

Comment

ถ้าถามแค่รุ่นแต่คุณไม่ไปลองฟังคุณก็ได้แค่ตัวหนังสือไม่ได้ยินเสียง
                    เท่ครับ เสียวฟันเลย

Comment

SPK(2.1)CreativeInspireM2600(Black)
                      ใช้อยู่ครับรุ่นนี้เสียงห่วยที่สุดเลยราคาก็เเพง เเนะนำทุกท่านอย่าซื้อเลยครับ
                      ตอนนี้ผมอยากขายเเล้วหละ ไม่รู้จามีคนซื้อลำโพงห่วยๆตัวนี้ไหม
                      เเต่ตอนนี้กำลังใช้ เอ็กสาม สองจุดหนึ่งอยู่ครับ กำลังเบรินเสียงเสียงมันยังห่วยอยุ่ตอนนี้ต้องเบรินไปเรื่อยๆก่อน
                      ยังไม่รู้ว่าจะเป็นยังไงต้องรอดูต่อไปครับ

Comment

อุปกรณ์ที่ผมใช้อยู่
                        -X-Fi XtremeMusicตัวLot.แรกแจ๊คทองฝาทอง(ฟังเพลงตัวนี้ก็คุ้มค่าที่สุดแล้ว)+ATP3
                        โปรแกรมที่ใช้ฟัง
                        -WM11+Plug-ins CSII Controls v1.4.2 (ช่วยขับเสียงให้ดีขึ้นอีก ใสแจ่ม+นุ่มลึก+แน่น+มิติ) สุดจะบรรยาย
                        การตั้งเสียงของผม^^!! (บอกทิศทางปุ่มแทนเข็มนาฬิกา)
                        -Creative Volume Panel
                        >Master Volume 12.00 น.
                        >Bass 12.00น.
                        >Treble 12.00 น.
                        >Wave 100%
                        >24-bit Crystalizer 80%(เพี่อเพิ่มความใสกระจ่าง) ส่วนตัวนะ"ALTEC"เสียงใสจะกระจ่างสู้ลำโพงของ"Creative"ไม่ได้ แต่ซับกินขาดลึกแน่นไม่แป๊กเมื่อเทียบกับซับขนาดนิ้วเดียวกัน อาจเป็นเพราะการออกแบบตู้แบบ"ซับคว่ำ"
                        >EQ เลือก Pop
                        ที่เหลือที่ไม่ได้กล่าวเป็นค่าดั้งเดิมโปรแกรมตั้งให้มาครับ ตั้งจากตรงนี้ค่าต่างๆในDevice volume(ในControl Panel) ก็จะเปลี่ยนค่าไปด้วยเด้อ
                        -ลำโพงATP3
                        >Vol.ปรับได้ตามใจชอบ (ผมถือว่าตัวนี้คือMaster Vol.ของผมในการลดหรือเพิ่ม Vol. จากตัวนี้ตัวเดียวไม่ไปเพิ่มหรือลดเสียงจากVolumeControlในตัวโปรแกรมใดๆอีกหลังจากการSetเสียงแล้ว)
                        >Treble 15.00 น. (เพิ่มฟามใสกระจ่างอีกนีสสส)
                        >Bass 12.00 น.
                        -ตัวโปรแกรม
                        >WM11 Vol. 80%
                        >Plug-ins CSII Controls v1.4.2 เลือก Mode Music,Speaker Set Upเลือก 5.1,Speaker Size เลือก S,ที่เหลือก็เดิมๆ
                        ************เสียงแบบประมาณนี้ที่ผมชอบฟัง^^!! เป็นเอามากนะเนี๊ยะ************ส่วนต้วเน้นเสียงดีมากกว่าเสียงดัง
                        ลองTestด้วยเพลงตระกูล BEWITH,SusanWong,Tsai Chin แล้วเคลิ้ม ล่องลอย
                        ตอนนี้อยากลองลำโพงของ Jamo i300 ว่ามันแจ่มเสียงโดนใจกว่าตัวเดิมที่ใช้อยู่ป่าว แนะนำการหน่อย
                        Last edited by otto69; 27 May 2008, 22:58:57.

Comment

ATP3 ผมเห็นที่เซียร์ ร้านWBCมั้ง แปะป้ายหน้าร้านไว้พันปลายๆ ไม่รู้มีของหรือเปล่าแฮะ

เสียดายA500-L ของหมด ที่เสียดายกว่าคือไม่มีตัง ใช้SAAG 220Wต่อไป

Comment

x1300 จัดไป

Comment

Working...
                            X