overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Results 1 to 7 of 7

Thread: iPhone vs iPod Classic ตัวไหนเสียงดีกว่า?

OverclockZone Member

Default iPhone vs iPod Classic ตัวไหนเสียงดีกว่า?

พอดีเพื่อนกำลังจะกลับจากอเมริกา เลยอยากให้หิ้วมาให้ซักตัว
    iPhone vs iPod Classic ตัวไหนเสียงดีกว่ากันครับ
    เห็นว่ามันต่างกันที่ Chipset อยากทราบว่าจริงหรือเปล่า
    ผมเป็นคนฟังเพลงบ่อยและ rib CD เอง เลยเน้นคุณภาพเสียงครับ
    P.S. ถ้ามี link review ดีๆก็แนบด้วยนะครับ จะตามไปอ่านดู

เชียงใหม่ ภูธรบ้านนอก แต่ซื้อจริง

rip cd เองต้องอยู่ในรูปแบบ aac นะครับ ถ้า flac จับยัด ipod ก็เสียเปล่า จากที่เขาเล่าลือมาในตระกูลของ ipod ทั้งหมด ipod classic เป็นตัวที่เสียงดีที่สุดแล้ว ไม่มี ipod ตัวไหนเสียงดีกับตัวนี้ ถ้าใช้หูฟังรุ่นเดียวกัน แต่ต้องเลือกครับ iphone อ่านภาษาไทยได้ โทรศัพท์ได้ ลงโปรแกรมได้ แต่แพงกว่า ipod classic เยอะ

ipod classic ปัจจุบันที่ผมรู้มายังไม่มีใครสามารถทำให้ support ภาษาไทยได้ครับ บางกว่า เล็กกว่า iphone ดูหนังฟังเพลงดูรูปได้ ขยายรูปแบบ iphone ไม่ได้ ต้องแปลงหนังให้อยู่ในรูปแบบ .mp4 เท่านั้น

ถ้าฟังเพลงไทยผมว่า iphone เถอะครับแถมใช้ได้เยอะกว่าต่อเน็ตเล่น wap gprs ได้หมดเลย

ขอบคุณครับ ผมก็ว่าจะซื้อ iPhone อยู่เหมือนกัน เพราะทำได้มากกว่าฟังเพลง เพราะลองมาคิดดีๆ ถ้าต้องพกมือถือและ iPod Classic ซึ่งทั้งใหญ่ทั้งหนักแล้ว เลือก iPhone ไปเลยตัวเดียวดีกว่า เสียงเป็นรองแต่ได้ความสะดวกครับ
    P.S. ผมคิดว่าคนเดี๋ยวนี้เน้นที่ Hardware มากไป จะเอาแต่ดูดี ต่อให้ใช้ iPod Classic แต่ฟังเพลงที่เขา rib มาไม่ดี ก็เท่านั้น ควรใส่ใจเรื่อง Software (Source) มากกว่าเพราะเดี๋ยวนี้เราเลือก download ได้ตั้งแต่ 128Kbps จนถึง 320kbps กันแล้ว ใส่ใจกันหรือเปล่า...ก็เท่านั้น

OverclockZone Member Patium's Avatar

เพิ่งกลับมา
    หาไม่ได้เลย iphone เนี่ย ว่าจะหิ้วมาสัก 10 เครื่อง
    เเค่จะเอาให้ตัวเองสักเครื่องยังไม่มีเลย เศร้า...

เค้าบอกกันมาว่าเสียงจากไอโฟนจะถูกปรุงแต่งกว่าความเป็นจริง ขณะที่คลาสสิกให้เสียงสมตริงกว่า แต่รายละเอียดเสียงดีทั้งคู่

เอ่อ ถามหูของผม คลาสสิก กับชัฟเฟอร์ ผมแยกไม่ออกแร้ว(ถ้าปิดอีคิว) -*- ว่าอันไหนเสียงดีกว่า

iPod Classic ครับ

Quote Originally Posted by Patium View Post
    เพิ่งกลับมา
    หาไม่ได้เลย iphone เนี่ย ว่าจะหิ้วมาสัก 10 เครื่อง
    เเค่จะเอาให้ตัวเองสักเครื่องยังไม่มีเลย เศร้า...
    อิอิ สั่งได้แค่ 3 ตัวครับ

ผมก็จะสั่งแล้ว จากเวอร์จิเนียง่ะ แต่ว่าต้องมีบัตรประกันสังคมเพื่อยืมยัน - - เห้อๆ ถ้าจะซื้อ ก็ แอปเปิ้ลสตอร์โลด ไม่ต้องใช้บัตรประกันสังคม เสียดาย มันมีน้อยมาก น้อยกว่ากรุงเทพอีก เวอร์จิเนีย มีที่ริชมอนด์เท่านั้นง่ะ มีนาที่ผ่านมาผมไปอยุโคโลเนี่ยวบีชง่ะ ไกลปืนเที่ยงจิงๆ

เสียดาย ซื้อที่ AT&T เค้าจับเซนต์สัญญาเลย AT&T เยอะกว่าดอกเห็ดอีก Costco ยังมีเลย - -

Bookmarks

Bookmarks