Announcement

Collapse
No announcement yet.

ตัวเลขที่เขียนไว้ในข้อมูลRam เช่น 5-5-5-12 คืออะไรครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ตัวเลขที่เขียนไว้ในข้อมูลRam เช่น 5-5-5-12 คืออะไรครับ

ตัวเลขที่เขียนไว้ในข้อมูลRam เช่น 5-5-5-12 คืออะไรครับ ผมขอถามเป็นข้อๆเลยนะครับ

1. ตัวเลขพวกนี้คืออะไรครับ
    2. ต้องเลือกเลขแบบไหนถึงจะดีครับ ผมเห็นมี 5-5-5-15/5-5-5-12/4-4-4-12
    3. ถ้าซื้อแรม ระหว่าง สองยี่ห้อนี้ Geil กับ Corsair อันไหน่าไว้ใจกว่ากันครับ

แล้วผมขอแถมอีกข้อนึงนะครับ

4. ฮาดดิส ระหว่าง seagate กับ WD ไว้ใจอันไหนดีครับ

คือ ผมกำลังจะจัดสเปคเองเครื่องแรกในชีวิตน่ะครับ ระหว่างเก็บตังซัก 2เดือน ก็หาข้อมูลไปเรื่อยๆน่ะครับ

สุดท้ายนี้ก็ขอบคุณมากครับ

ตอบคำถามนะครับ

ข้อ 1. ค่า Cas latency หรือเรียกสั้นๆกันว่า CL นั้นเป็น ตัวบ่งบอกถึง Timing ในการทำงานของ Ram ครับ ซึ่งค่ายิ่งน้อย ram ยิ่งทำการ Read-Write ต่อ 1 รอบสัญญาณได้รวดเร็วยิ่งขึ้น และถ้า CL สูง การทำงานต่อ 1 รอบสัญญาณก็จะมาก ทำให้ประสิทธิภาพที่ได้ลดน้อยลงตามไปด้วย สรุปแล้วคือยิ่ง Ram ตัวไหนมีค่า CL ที่ต่ำจะยิ่งให้ประสิทธิภาพในการทำงานได้รวดเร็วกว่า

ข้อ 2. ค่าต่ำๆ จะยิ่งดีครับแต่ ต้องดูด้วยว่า แรมสามารถทำได้หรือเปล่า

ข้อ 3. ผมว่าแล้วแต่ชอบนะครับ (ส่วนตัวชอบทั้งสองครับ)

ข้อ 4. ผมไม่ค่อยได้ใช้ WD เลยไม่รู้ว่าเป็นยังไงบ้าง ส่วนตัว ใช้แต่ Seagate ใช้มาก็ไม่ค่อยเสียนะครับ ประกัน 5 ปี DCOM เคลมเร็วครับ

ผิดพลาดประการใดขออภัยด้วยนะครับ

Comment

4 hitachi เป็นอีกตัวเลือกหนึ่ง ติดใจแล้วครับ

Comment

4. ฮาดดิส ระหว่าง seagate กับ WD ไว้ใจอันไหนดีครับ
        พอกันครับ ตอนนี้ ขึ้นอยู่กับดวง ครับ

Comment

4. ผมเลือก HITACHI

Comment

ขอบคุณทุกท่านมากครับ

ที่ผมถาม seagate เำพราะว่า ผมเป็นคน ตจว. น่ะครับ ถ้าเลือกของ seagate ผมจะเคลมได้ง่ายกว่าน่ะครับ ผมแถวบ้านมี Dcom

แล้วก็ขอบคุณ คุณTippleH มากนะครับ ผมจะได้เลือกซื้อแรมได้ถูกซะที อิๆ

Comment

DCOM เลี่ยงได้เลี่ยงดีกว่าครับ

Comment

Originally posted by junkyjoke View Post
                ตัวเลขที่เขียนไว้ในข้อมูลRam เช่น 5-5-5-12 คืออะไรครับ ผมขอถามเป็นข้อๆเลยนะครับ

1. ตัวเลขพวกนี้คืออะไรครับ
                2. ต้องเลือกเลขแบบไหนถึงจะดีครับ ผมเห็นมี 5-5-5-15/5-5-5-12/4-4-4-12
                3. ถ้าซื้อแรม ระหว่าง สองยี่ห้อนี้ Geil กับ Corsair อันไหน่าไว้ใจกว่ากันครับ

แล้วผมขอแถมอีกข้อนึงนะครับ

คือ ผมกำลังจะจัดสเปคเองเครื่องแรกในชีวิตน่ะครับ ระหว่างเก็บตังซัก 2เดือน ก็หาข้อมูลไปเรื่อยๆน่ะครับ

สุดท้ายนี้ก็ขอบคุณมากครับ
                1.เป็นตัวเลขกำหนดความเร็ว Cas Latency ของแรมครับ
                2.เลขยิ่งน้อยยิ่งไวครับ
                3.แล้วแต่จะคิดครับ

4.ขึ้นอยู่กับจุดประสงค์ที่จะนำไปใช้งานครับ

Comment

ขึ้นอยู่กับจุดประสงที่จะนำไปใช้คือยังไงหรอครับ ช่วยอธิบายให้ฟังหน่อยจิครับ

Comment

Working...
                  X