Announcement

Collapse
No announcement yet.

มือใหม่อยากขอความรู้เรื่องการ์ดจอหน่อยคับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• มือใหม่อยากขอความรู้เรื่องการ์ดจอหน่อยคับ

ตัวอักษรที่ตามหลังเลขรุ่นของการ์ดทั้งหลายเนี่ย เช่น
    ของ NVidia ก็จะมี GS GT GTS
    ATI มี Pro XT
    รุ่นตัวอักษรพวกเนี้ยคับ อันไหนมันแรงกว่ากัน ในรุ่นที่ตัวเลขเดียวกัน เช่น 8XXX GT กะ 8XXX GS

แล้วถ้ามีงบแค่ 2000 ควรจะเล่นการ์ดรุ่นไหนดีคับ
    ส่วนตัวผมไม่ค่อยเล่นเกมส์แนว 3D FPS
    เกมส์ที่เล่นก็เป็นพวก PES08, HOMM5, Tomb Raider(นานแล้ว แต่ยังเล่นไม่จบ) แค่เนี้ยคับ
    ขอบคุณล่วงหน้าคับ

ถ้าให้ผมเรียงความแรงจากน้อยไปมากน่ะ
    ฝั่งเขียว gs gt gts gtx ultra
    ฝั่งแดง gt pro xt xtx

ความแรงในนี้ไม่ใช้ปัจจัยความแรงของการ์ดจอ ยกตัวอย่างเช่น 7900gs แรงกว่า 8600gt

ในตัวอักษรท้ายรุ่นไม่ใช้ปัจจัยว่ามันแรงมากน้อยเท่าแต่ต้องดู้ปัจจัยอื่นๆด้วย เช่น core/mem ddr chipset และอื่นอีกมากมาย

ส่วนถ้าท่านมีงบ 2000
    ฝั่งเขียวแนะนำ 7600 gt อันนี้เห็นลงขาย 1700-2000
    ฝั่งแดงผมเห็น 2600 pro ตัวนี้ก็ไม่ใช่ย่อยเหมือนกัน

จะเลือกอันไหนก็แล้วแต่แล้วกันน่ะครับว่าชอบ เขียวรึแดง

Comment

2000 หา 7600GT 2600Pro มือสองครับ

ส่วนความแรงตามนี้ครับ น้อยไปมาก

Nvidia TC LE XT GS GSO GT ultra[บางรุ่น] GTS GTX

ATi SE Pro XT XTX

Comment

ขอบคุณทั้ง 2 ท่านเลยนะคับ
        ความรู้เน้นเลย

Comment

2000 บาทซื้อ 8500GT DDR2 ได้เลยนะ 1700บาทเองครับดีก่า 7600 อีกครับ

Comment

Originally posted by scops View Post
            2000 บาทซื้อ 8500GT DDR2 ได้เลยนะ 1700บาทเองครับดีก่า 7600 อีกครับ
            8500 GT DDR3 ยังสู้กับ 7300GT เหนื่อยเลยครับ

Comment

Working...
            X