Announcement

Collapse
No announcement yet.

มีปัญหาเกี่ยวกับPort USB ด้านหน้าเครื่องอะคับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• มีปัญหาเกี่ยวกับPort USB ด้านหน้าเครื่องอะคับ

คือPortUSBด้านหน้าของเครื่องใช้ไม่ได้อะคับ ทั้งๆที่ต่อสายกับMainboardแล้ว แต่ไม่สามารถใช้ได้ ตอนที่เสียบอุปกรณ์ก็ไม่มีไฟเข้าที่อุปกรณ์เลย อยากทราบว่าสาเหตุมาจากอะไรได้บ้าง แล้ววิธีเช็คกับวิธีแก้จะทำยังไงครับ

เสียบผิดสลับสายรึเปล่าครับ

ต้องเป็น | VCC | - | + | GND |

Comment

ไม่นะครับ ลองเช็คแล้ว แล้วลองเอาจากเครื่องอื่นที่ใช้ได้มาลองก็ใช้ไม่ได้ มีสาเหตุอื่นอีกไหมครับ

Comment

1.ถอดสาย usb ตัวนี้ไปใส่เครื่องอื่น ต่อให้ถูกนะ แดง-ขาว-เขียว-ดำ จากซ้ายไปขวาแถวที่มี 5 pin(5 pin อยู่บน) นะครับ ถ้าใช้ไม่ได้แสดงว่าสายขาด ถ้าใช้ได้อ่านข้อ 2 ครับ
        2.เข้าไบออสดูว่ามีการ disable port usb ไว้หรือเปล่า ถ้าไม่ได้ปิดแสดงว่าบอร์ดแล้วครับ บางทีอาจต่อผิดทำให้ซอร์ตบอร์ดแล้วก็ได้

Comment

Working...
        X