overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Page 1 of 2 12 LastLast
Results 1 to 20 of 22

Thread: ถามเรื่องเตะ freekick PES2008 คับ

OverclockZone Member Fon589's Avatar

Default ถามเรื่องเตะ freekick PES2008 คับ

1) อยากทราบว่าจะเตะ freekick ยังไงให้ปั่นๆโค้งอ่ะคับ เห็นคอมฯมันเตะแต่ละที แต่เราเตะแบบดื้อๆ โค้งนิ๊ดเดียว

2) จะเตะในระยะ 20-25 หลา ยังไงอ่ะคับ เพราะเตะยังไง ส่วนใหญ่ก็ติดกำแพง เห็นคอมฯ มันเตะปั่นเบาๆ ข้ามหัวเข้าไปเลยก็มี

ต้องกดยังไงม่าง อยากทราบวิธี หน่ะคับ ขอบคุณมากล่วงหน้า

OverclockZone Member patkanun's Avatar

จากประสบการ์ณนะครับ ตั้งแต่ winning7-9 ก็คือ
    ==18-22 หลา==
    1. ถ้าจะปั่นเข้าเสาด้านซ้าย เลือกนักเตะเท้าขวา
    2. มองหานักเตะคนตัวเล็กสุด (สังเกตุตัวเลขด้านบน แล้วขีดลงมาเป็นเส้นตรง)
    3. กดR2ค้าง กด ซ้าย+ล่างพร้อมกัน
    4. ส่วน หลอดยิงจังหวะสุดท้าย อย่าเกินครึ่งหลอด ถ้าตีเป็น 100% เอาให้อยู่ใน45%
    ถ้าทำตามนี้ น่าจะมีลุ้นสุดแระครับ สูตรนี้คิดเอง ไม่สงวนครับ^^
    พลังฟรีคลิกเกิน 80 เคริบ75+ ก็พอแล้ว
    ส่วนตัวชอบเล่นภาคไม่เวอร์ครับ ใช้ rosicky ปั่น ชิวๆ ครับ^^
    ==25หลา+==
    อันนี้ผมจะเลือกนักเตะยิงแรงครับ ยิงอัดไปเลย
    กดR1 แล้วก็กดขึ้น เล็งไปที่นักเตะตัวเล็กสุดอีกตามเคย
    เคยยิงได้บ้าง แต่หาสูตรสำเร็จไม่ค่อยได้

ลองดูนะครับ^^

OverclockZone Member patkanun's Avatar

จากประสบการ์ณ :: เล่นwinning 7-13 ของ ps2 + pes2008
    ^^ trick คือ เล็งกำแพงที่เตี้ยที่สุด
    แต่ผมเห็นบางคนยิงสวนโกล ไม่ก็ยิงเรียด อัด ก็ใช้ได้ครับ แต่ผมชอบปั่นอยู่แว้ว~*

OverclockZone Member Fon589's Avatar

==18-22 หลา==
    3. กด R2 ค้าง แล้วล่างซ้ายพร้อมกัน แล้วเตะประมาณเกือบครึ่งหลอด ใช่มั๊ยคับ แต่ยังกด R2 ค้างไว้อยู่หรอ ตอนกด สี่เหลี่ยมเพื่อเตะ ที่เข้าใจ

==25หลา+==
    กดR1 แล้วก็กดขึ้น ก่อนกด สี่เหลี่ยมเตะ ใช่ไหมอ่ะคับ

คือผมก็ยังงงว่า บางคนเห็นกด 2จังหว่ะ นี้มีผลกะ freekick รึเปล่า
    แล้วปกติผมจะกดปั่นเนี้ย เช่น เล็งมุมไว้และ กดสี่เหลี่ยม แล้วรีบกดทิศทาง ซ้าย-ขวา เพื่อปั่น แบบนี้ผิดใช่ไหมคับ หรือไม่รู้มันไปออกแบบไหน เหอะๆ
    Last edited by Fon589; 28 May 2008 at 17:43:45.

OverclockZone Member nuk's Avatar

กด ล่าง + กด สี่เหลี่ยมทีเดียวให้ได้ครึ่งนึงเข้า 100%

OverclockZone Member darkneesload's Avatar

อื้มค่ะ เล่นอยู่
    แต่เล่นไม่เก่ง แพ้พี่ชายตลอด

OverclockZone Member onizika01's Avatar

ต้องลองไปฝึกเตะฟรีคิก ในโหมดซ้อมครับ
    แล้วจะรู้จังหวะ ทักษะ ผมเตะพรีคิกเข้าบ่อยๆ ก็ได้ช่วงซ้อมนี่แหละ
    อย่างที่ท่าน patkanun บอกน่ะครับ ทำนองเดียวกัน

แต่ส่วนใหญ่ที่ผมเข้า ไม่มีอะไรมาก ฟลุคซะส่วนใหญ่ครับ
    ส่วนโค้งมั้ย ผมไม่ค่อยสังเกตุ พึ่งมาสังเกตุช่วงหลังๆ เออ มันโค้งนี่หว่า สวยมากครับ
    ผมยิงพรีคิกเข้าทีไร ผมเซบภาพไว้ตลอดเลย เป็นความชอบส่วนตัว

ส่วนใหญ่ ผมชอบเตะหลบกำแพงอ่ะ ชนเสาเข้าบ้าง ชนคานเข้าบ้าง เป็นประจำ
    แต่ถ้าอยู่ระยะไกลๆ ผมจะหานักเตะ ที่เตะแรงๆ เตะอัดกำแพงไปเลย ถ้าหลุดกำแพงได้ก็มีเฮ
    ถ้าติดก็ ไม่เป็นไร โอกาศหน้ายังมี

ผมไม่มีเทคนิคอะไรมากมาย แต่ที่ยิงพรีคิกเข้านั้น เป็นความฟลุค ซะส่วนใหญ่

ลองฝึก Training mode ยัง งงๆ นิ๊ดหน่อยคับ กด R2 เหมือนไม่ค่อยมีผลอะไรอะ
    แต่ถ้ากด L1 R1 มันมีผลเหมือน cave นิ๊ดหน่อย + กด ซ้ายล่าง/ขวาล่าง อ่ะคับ

OverclockZone Member

กดล่างมันจะเตะย้อยๆอะคับ

เออ แล้วทำไงอ่ะคับ
    เห็นคอมมันเตะซัก 18-20 หลา ใกล้มากๆเงี้ย มันทีมันเตะเบาๆข้ามหัว+ปั่น ด้วยนะ โอกาศเข้าสูงมากเลย

แต่ตอนนี้ผมได้ trick อย่างนึงและคือดูข้างบน ตรง ระยะหลา m เตะยังไง เล็งมันไว้คือตรงกลางหน่ะคับ ผมคิดว่านะ

OverclockZone Member

ของผม เตะ2จังหวะเลยประมานครึ่งหลอด แล้วเล็งที่เสาแรก กดปั้นด้วย

OverclockZone Member Freekickgundam's Avatar

ภาคนี้ ถ้าของpcนะ
    ยิงๆไปเหอะไม่ต้องปั่นเข้าง่ายมากๆ เล็งให้มันริมเสาไว้
    บางทีกดปั่นมันปั่นซะออกไปเลย555
    ยิงใกล้ๆก็กดลงค้างไว้แล้วยิงจะยิงเบาลงแต่ลูกจะฮุคเข้ากรอบไม่ข้ามคาน
    ยิงปานกลางก็กดยิงไปเลย
    ยิงไกลกดขึ้นค้าง

ถ้ายิงตรงเส้นเขตโทษให้ยิงตรงช่องข้างๆโกลได้เลย กดขึ้นกับR1ค้างไว้แล้วยิงซัก1ใน3ของเกจสวนโกลเข้าไปเลย

OverclockZone Member theera09's Avatar
    [CS.VIP] มหาวิทยาลัย ขอนแก่น

ลองดูของเราบ้างนะ วิธียิงฟรีคิกให้ลูกย้อย แต่เบา(ใช้กรณี ได้ฟรีคิกระยะใกล้) ให้กดยิงพร้อมกับกดลงข้างไว้ พอจังหวะที่คนยิงฟรีคิกเท้าสัมผัสลูกให้กด x ทันที ลูกจะเหมือน ไดร์วชู๊ตของซึบาสะประมาณนั้น

ลองดูนะ เดี่ยวหามาใหอีก

OverclockZone Member acquiesce's Avatar
    นนทบุรี,ติวานนท์,พันทิปงามฯ

ถ้าใกล้ๆ เล็งที่โกลเลยครับ กด ขึ้นค้างไว้ แล้วกด ครึ่งหลอด หรือ เลยมานิดนึง สูตรสำเร็จครับ โกลปัดเข้า หรือเสียบมุมไปเลย ต้อง pw shot , shot acc มากๆนะครับ

ได้แต่กับคอมนะ เล่นกับเพื่อนมันจะเอาตัวมาบัง

OverclockZone Member aongunner's Avatar

กดลง + ยิง แล้วปุ่ม x ตอนสัมผัสลูก บอลจะเบา ย้อยฮุค
    กดขึ้น + ยิง แล้วปุ่ม สามเหลี่ยมตอนสัมผัสลูก บอลจะพุ่งเหิน แรง
    กด L1 หรือ R1 ค้างไว้ขณะบอลออกจากเท้าบอลจะไซ้โค้ง ตามที่เรากด L ซ้าย R ขวา อย่ากดค้างนาน บอลจะปริ้นออกไปเลย

* ลูกสูตรที่คิดขึ้นเอง ไม่รู้มีคนคิดเหมือนกันไหม

ลูกตั้งเตะระยะ 25 - 30 หลา
    มุมขวา ใช้คนถนัดขวา มุมซ้ายใช้คนถนัดซ้าย (ปกติแล้วจะใช้สลับกัน)
    กด R1+L1 เพื่อให้มีคนมาเขี่ยเปลี่ยนจุด
    เล็งมุม เสาไกล เอาให้ลูกบอล ตรงกับกำแพงตัวที่ 3 หรือเล็งให้เบียดเสาที่สุด
    กด L1 + X เพื่อให้เขี่ยเปลี่ยนจุดออกมา
    จังหวะวิ่งเข้าไปยิง กด ยิงพร้อม กดไซ้โค้งให้เข้ากรอบประตู
    บอลจะโค้งอ้อมกำแพง ถ้าตรงกรอบ ส่วนใหญ่จะเข้า ไม่ต้องยิงแรง แค่เกือบๆครึ่งหลอดก็พอ
    ค่าพลังไซ้โค้งไม่ต่ำกว่า 80 ที่เหลือก็หัดเอาจนขิน

OverclockZone Member Adeenaleen's Avatar

อัดไปตรงก็เข้า โก มานรับแล้วหลุด มือ ที่ระยะ 16 หลา

OverclockZone Member s4410020's Avatar

ทิศทางและน้ำหนักอยู่ที่การฝึกซ้อมครับ เซ็งตรงที่ภาคหลังๆ ยิงลอดกำแพงไม่ได้แล้วนี่แหละ
    รูป รูป
    Last edited by s4410020; 31 May 2008 at 02:22:54.

OverclockZone Member aongunner's Avatar

Quote Originally Posted by s4410020 View Post
    ทิศทางและน้ำหนักอยู่ที่การฝึกซ้อมครับ เซ็งตรงที่ภาคหลังๆ ยิงลอดกำแพงไม่ได้แล้วนี่แหละ

หมายถึงยิงลอดขากำแพงใช่ไหมครับ ยังยิงได้อยู่ครับ แต่ผมเคยทำได้แต่โหมดฝึกซ้อม เล่นจริงปั่นข้ามหรือปั่นอ้อมเอาง่ายกว่าครับ

ต้องกด จิ๊ดเดียวจริงๆ แล้วก็แล้วแต่คนยิงด้วย ผมเคยใช้ อองรี ยิงได้ ส่วนคนอื่นยากมาก

อองรี สามารถ เขี่ยแล้วยิงไซ้ก้อย หลังเท้าเรียดๆได้ด้วยนะครับ

OverclockZone Member jorinter's Avatar

เทคนิคของผมรับรองว่าเข้าร้อยเปอร์เซ็นต์ครับ ยิงไปที่เสาไหนก็ได้แล้วยิงให้นายประตูรับไม่ได้ + เข้ากรอบ แค่นี้ก็เข้า 100% แล้วครับง่ายไหม

OverclockZone Member Farrell's Avatar
    261 ม.10 ต.บ้านหว้า อ.เมือง จ.ขอนแก่น 40000

ผมชอบใช้ ชไนเดอร์ ของฮอนแลนด์ปั่นอ่ะครับ แล้วก็ไรอัน กิ๊ก ปั่นสวยดี

18-20 ผมกด O+ลง หลอดพลังไม่เกิน 15-20% ถ้ากำแพงกระโดดเข้าแน่นอนครับประตูไม่ทันหรอก

21+ ใช้ปั่นธรรมดาครับ สี่เหลี่ยม+ทิศทาง แล้วแต่เคิฟของนักเตะ

Page 1 of 2 12 LastLast

Bookmarks

Bookmarks