overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Results 1 to 18 of 18

Thread: ขอถามสรุปนะครับ cooler ตัวไหนดีสุดสำหรับ Q6600 ครับ

OverclockZone Member pizpizza's Avatar

Default ขอถามสรุปนะครับ cooler ตัวไหนดีสุดสำหรับ Q6600 ครับ

ตอนนี้ผมใช้ q6600 oc เปน3.2 400*8 อนุหภูมิ idle ไม่เปิดแอร์ ประมาน 40-48
    ใช้ Zalman 9700LED อยู่ กะ case TJ07
    ตอนนี้กำลังดู scythe NINJA copper อยู่อ่าครับ แต่ไปดู มัน copper หมดเลย แต่ตัว sink ที่ติดหน้า cpu ดันเปนสีเงิน ไม่รู้ทำด้วยอะไรอ่าครับ แนะนำหน่อยนะครับ คอมเปิด 24 ชม เลย เด๋วนี้อากาศ สุดๆด้วย ไม่ได้เปิดแอร์ ตอนกลางวันอ่าครับ
    ตอนนี้คิดๆมั่วๆอยู่ว่า ถ้า ninja copper มันดีจิงๆกะว่า เอามาเปลี่ยนพัดลม เปน smartfan 2ตัวเลย

ยังไงแนะนำทีนะครับผม ขอบคุนมากกกกครับ ท่าน

ปล.ผมไม่กะ clock เพิ่มนะครับ แต่อยากให้ cpu เย็นที่สุดเท่าที่ทำได้อ่าครับ
    Last edited by pizpizza; 28 May 2008 at 15:15:52.

OCZone TV-Host KiDMaioRKz's Avatar

9700 LED ไม่น่าได้ร้อนขนาดนั้นนะครับ ...

ทาซิลโคนใหม่ดูก่อนครับ ...

เพราะ Q6600 ผม OC ไป 3.6GHz ซิงค์เดิมๆ IDLE เย็นกว่าของท่านอีกครับ

วาแต่ Fullload เท่าไหร่ครับ ?? อาจจะดูช่วง fullload ไว้ก่อน
    GLORIOUS PC MASTER RACE
    May your frame rate be mighty and your draw distance far.

OverclockZone Member Terabyte's Avatar

ตรวจดูด้วยนะครับ ว่าใส่ซิ้งแน่นรึยัง หน้าสัมผัสประกบกับ CPU รึยัง แล้วก็ ทาซีลีโคนอย่าหนามากครับ

OverclockZone Member

my Q6600 very hot .. I use nomal sink ...

please tel me for cool down

OverclockZone Member Terabyte's Avatar

Quote Originally Posted by gt41 View Post

my Q6600 very hot .. I use nomal sink ...

please tel me for cool down
    dam...
    please check that

1.your heat sink are install propery ( sorry for ma English = =)
    2.A plate of hear sink and CPU interface are touched each other
    3.not too much or too less of Thermal Compound
    4.heat sink's fan is working !! ( Very Important)

G.แก้มก้น Member NICKKIEZ's Avatar
    http://phonpanu.tumblr.com/

Quote Originally Posted by Terabyte View Post
    dam...
    please check that

1.your heat sink are install propery ( sorry for ma English = =)
    2.A plate of hear sink and CPU interface are touched each other
    3.not too much or too less of Thermal Compound
    4.heat sink's fan is working !! ( Very Important)

Inter Inter

Quote Originally Posted by NICKKIEZ View Post
    Inter Inter
    Zadd !!!

OverclockZone Member จอมยุทธ's Avatar
    ซ.วัดศรีวารีน้อย-ลาดกระบัง-สุวรรณภู

ขาย Zalman 9700LED เมื่อไหร่ บอกนะ..อิอิ

OverclockZone Member pizpizza's Avatar

Quote Originally Posted by จอมยุทธ View Post
    ขาย Zalman 9700LED เมื่อไหร่ บอกนะ..อิอิ
    หุหุ เด๋วผมขอลองแกะออกมาดูก่อนนะท่านว่า เปนไงมั้ง ทา ซิลีโคนใหม่ ไรงี้อ่าครับ เฮ้อ เหนื่อยอีกแล้ว

ปล. เหมือนกับมันยึดไม่แน่นอ่าครับ คือหมุนซ้ายขวาได้นิดหน่อยอ่าครับ
    Last edited by pizpizza; 29 May 2008 at 13:23:02.

แกะออกจาใส่ mx2 แล้วครับ คราวนี้ อุนหภูมิ ได้ 30-38 อ่าครับ เปิดแอร์+ปิดฝาเคส อ่า เด๋ววันนี้ตอนเยนกลับไปคงไปดูอีกที ว่าอุนหภูมิมันเท่าไหร่
    ปล. set fan full speed ทุกตัวแล้ว 7 กะมี พันลม TTsmart fan 12cm ในเครื่องตั้ง 5 ตัว + silverstone 9cm ลมแรง 2 ตัวด้วย อ่าครับ
    ไม่รู้เกี่ยวกะแรมด้วยป่าว ram ผมใช้ gskill 1066 แต่ปรับ busเปน 400 เท่า cpu แล้วก็รู้สึก chipset x48 มันร้อนๆด้วยครับ ผมไม่ได้ใส่พัดลมตรงนั้นอ่าครับ ที่มันไม่พอ ไม่รู้ทำไงดี
    ช่วยบอก อุนหภูมิ ปกติ ของ chipset x48 mobo dfi LT ทีนะครับ
    ปล.เมื่อวานก็แกะ sink ออกมาใส่ mx2 ด้วย ตัว chipset อ่าครับ
    Last edited by pizpizza; 30 May 2008 at 08:58:34.

อีกคำถามนะครับ มีพัดลม รุ่นไหน แรงกว่า TTsmartfan บ้างป่าวครับ

OCZone TV-Host KiDMaioRKz's Avatar

บ้านหม้อเต็มเลยครับ
    แต่ส่วนใหญ่ต้องเข้าหัวเอง

พัดลม 12v บ้านหม้อ ลองไปดูครับ เงียบๆ ยันแรงๆ น่าจะมีหมด
    แล้วจะรู้ว่า แค่เสียง ของ SmartCaseFan II มันแค่เด็กๆครับ

อิอิ

Quote Originally Posted by pizpizza View Post
    อีกคำถามนะครับ มีพัดลม รุ่นไหน แรงกว่า TTsmartfan บ้างป่าวครับ
    GLORIOUS PC MASTER RACE
    May your frame rate be mighty and your draw distance far.

OverclockZone Member toi_125's Avatar

ควรเลือกซื้อ sink ที่ทำด้วยทองแดงเพราะระบายความร้อนได้ดีกว่า..ตัวสีเงิน

OverclockZone Member pichet's Avatar
    Bangsue, Bangkok

Thermalright HR 01 ก็เย็นดีนะ ใช้อยู่

OverclockZone Member pexkung's Avatar

ทองแดงมีคุณสมบัติ นำความร้อนดี แต่ คายความร้อนช้า เพราะฉะนั้นผมวิเคราห์เองนะ ตัวfinควรจะเป็นอลู เพราะพัดลมเป่ามันจะได้คายความร้อนเร็วๆ ไม่เกินความร้อนสะสม เพราะสังเกตดูsink รุ่นเย้นๆ Heat pipe ทองแดง fin เป็นอลูหมด

OverclockZone Member Kengjeed's Avatar
    บางกรวย-ไทรน้อย

ZALMAN 9700 อยู่ในใจผมเสมอแหละตลอดไป

แต่ตอนนี้ใช้ THERMALRIGHT ULTRA 120 EXTREME

OverclockZone Member tee_karb's Avatar

Quote Originally Posted by Kengjeed View Post
    ZALMAN 9700 อยู่ในใจผมเสมอแหละตลอดไป

แต่ตอนนี้ใช้ THERMALRIGHT ULTRA 120 EXTREME
    ของเย็นบอกแล้ว

OverclockZone Member MXdeFunk's Avatar

Quote Originally Posted by toi_125 View Post
    ควรเลือกซื้อ sink ที่ทำด้วยทองแดงเพราะระบายความร้อนได้ดีกว่า..ตัวสีเงิน
    นำความร้อนได้ดีคับ แต่ระบายไม่ดี ถ้าเป็นไปได้ ตัว heatpipe เป็น ทองแดง แล้วตัวฟินเป็น
    อะลู จะแหล่มมาก เช่น tuniq tower 120 แต่ ยังสู้ u120ex ไม่ได้เพราะไปป์น้อยกว่า

ถ้ามีมากกว่าอีกสัก 2 หรือ เท่ากัน ก็คงจะชนะ u120ex คับ

Bookmarks

Bookmarks