overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Results 1 to 9 of 9

Thread: Flash BIOS Gigabyte ทำยังไงอ่ะครับ กลัวพัง ช่วยหน่อยครับ

OverclockZone Member lovefriend's Avatar
    Burapha University

Default Flash BIOS Gigabyte ทำยังไงอ่ะครับ กลัวพัง ช่วยหน่อยครับ

แบบว่าผมไปโหลดตัว BIOS version 9b มาแล้ว มันเป็น .EXE ผมก็คลิก install
    แล้วได้ไฟล์ออกมา 3 ไฟล์ ดังนี้
    1.autoexec.bat
    2.FLASH895.EXE
    3.p31ds3l.f9b

แล้วทำไงต่ออ่ะครับ
    เคยทำบอร์ด GA รุ่นเก่าที่ใช้ s478 ทำแบบว่า ใส่ Floppy A แล้วกดโน่นนี่ในหน้า DOS อ่ะครับ
    ไอ้ที่ทำก็ใช่ว่าจะได้นะครับ พังเลย เหอะๆ

พอมาตัวนี้รุ่นใหม่ไม่กล้าอ่ะครับ กลัวพังอีก
    ช่วยหน่อยนะครับ
    บอร์ด GA P31-DS3L ครับ ตอนนี้ BIOS เป็น Version F5 อ่ะครับ จะใส่ E8400
    หรือรอราคา Q9450 ตกตามที่เขาว่าๆ กันอ่ะครับ

อีกอย่างหากท่านใดคิดว่า ต่อให้ Flash BIOS แล้วก็ยังใส่ไม่ดี ช่วยแนะนำหน่อยนะครับ

ขอบคุณครับ

OverclockZone Member MMGLower's Avatar

ต้องไปที่ห้อง GIGAZone คุณ God Hand ช่วยท่านได้ -*-

OverclockZone Member อิมพีเรียล's Avatar

ใช้โปรแกรม @bios ครับ

OverclockZone Member -#>RayEarth<#-'s Avatar
    บางบอน ,สะพานควาย

ใช้ @Bios ของ Gigabyte เองอ่ะครับ

เปิดขึ้นมา ติ๊กมันหมด 3 อันไปเลย

อันแรก มันไว้สำหรับโหลดตัวล่าสุดแล้วแฟลช

ส่วนอีก 2 อันไว้เคลียร์ค่าอะไรสักอย่างจำไม่ได้ 5555+

ถ้ามีไบออสอยู่แล้ว อันแรกไม่ต้องติ๊ก Browse หาในเครื่องเอา

แต่ยังไง มาถึงขั้นนี้ละ กดๆไปเถอะ ไม่เกิน 10 วิหรอก - -"

แล้วก็ กด Flash Bios ไปเลย แล้วก็ รอๆๆๆ

ถ้ากดไปแล้ว ไฟไม่ตก ไม่ดับ เครื่องไม่แฮงค์ ระหว่างแฟลช

ก็เป็นอันใช้ได้เด้อ

ส่วนเรื่อง CPU หลังจาก Flash แล้ว ใช้ได้แน่นอนครับ >w<

เบิ่งจากรูปด้านล่างนี่ได้เลยครับ
    Last edited by -#>RayEarth<#-; 20 Feb 2010 at 11:39:46.

OverclockZone Member lovefriend's Avatar

ขอบคุณครับผม

ถามอีกนิดนะครับ มันต้องมีการ restart เองหรือเปล่า
    หรือเราต้อง restart มัน
    หรือมัน restart เอง

แล้ว oc อยู่ ต้องเอาค่า oc ต่างๆ ออกก่อนหรือเปล่าครับ

OverclockZone Member อิมพีเรียล's Avatar

เราต้อง restart เครื่องเองครับ

ไม่ต้องเอาออกครับ สดเลย

Quote Originally Posted by อิมพีเรียล View Post
    เราต้อง restart เครื่องเองครับ

ไม่ต้องเอาออกครับ สดเลย
    คืออย่าว่าผมเรื่องมากเลยนะครับ
    ขอย้ำนะครับ ว่า เราต้อง Restart เครื่องเราเอง
    เพราะว่าถามบางคน เขาบอกว่า เดี๋ยวมัน Restart เอง(แต่นัั่นมันรุ่นเก่า)

OverclockZone Member Rapina's Avatar

ผมเพิ่ง Flash BIOS เมนบอร์ดด้วย @BIOS จากเว็บกิ๊กก้าเนี้ยละครับ
    ตอน Flash มัน Error ขึ้นเต็มเลย
    พอ restart ไป เอาดิครับ Bios check sum error เข้าไปหน้าไหนก็ไม่ได้
    ถามหาให้ใส่แผ่นไดรฟ์ A อย่างเดียวเลย

แนะนำถ้าปลอดภัยขอให้มีแผ่น Drive a: ที่บู้ตได้ไว้อีกแผ่นแล้วก็มี ไฟล์ Bios ที่เราสำรองไว้ หรือว่าจะอัพเดทใส่ไปในแผ่น drive a: ด้วยครับ กันเหนียวไว้ก่อน คราวนี้ถ้า @BIOS ได้เลยไม่มีปัญหาก็สบาย อย่าให้ไฟตกหรือดับ แต่ถ้า @BIOS ไม่สำเร็จ ก็ยังมีแผ่น Boot a: ที่มีไฟล์สำหรับFlash BIOS ขึ้นมากู้ชีพคอมเราได้อยู่ครับ

ที่สำคัญอ่านคู่มือให้ละเอียด และต้องแน่ใจว่า BIOS นี้ตรงกับเมนบอร์ดของเรา

Bookmarks

Bookmarks