overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Page 2 of 5 FirstFirst 12345 LastLast
Results 21 to 40 of 96
    OverclockZone Member sniderkill's Avatar

มาดัน

OverclockZone Member

น้องใหม่ครับ แต่เน็ตยังไม่ค่อยแรงเทาไหร่อ่ะ

OverclockZone Member duysuzaa's Avatar
    พันทิพย์ เฉพาะวันอาทิตย์ตามใจตู

มีเรื่องอยากจะเล่าให้ฟังซักนิดสำหรับผู้ที่อยากจะติด Leadline สำหรับต่างจังหวัด

ผมไปถามชุมสาย tot แถวบ้านผม(บ้านนอก) พนักงานระดับสูงในนั้น(สงสัยจะเป็นหัวหน้า) ได้คำตอบมาว่า ค่าติดตั้งประมาณ 8000 บาท ส่วนค่าบริการรายเดือน จำความเร็วไม่ได้แต่ไม่เกิน 1mb พนักงานระดับสูงคนนั้นก็เปิดเอกสาร ซึ่งเป็นเอกสารลับสุดยอดที่ส่งมาจากสำนักงานใหญ่ เปิดอ่านอยู่พักใหญ่ เค้าก็บอกกลับมาว่าค่าบริการรายเดือน เดือนละ สามหมื่นฟ่าๆ จากที่รอฟังอย่างใจเย็น พอได้ยินเล่นเอาเกือบตกเก้าอี้ละครับ เน็ตบ้าอะไรเดือนตั้งสามหมื่น แบบนี้ใช้ปีนึงไม่ต้องขายบ้านทิ้งเลยหรอ นี่หละครับพนักงานระดับสูงของ totบ้านนอก -*-

OverclockZone Member Teardrop's Avatar

ยืนยันงับ ว่า Leadline 512k ราคาหลักหมื่นงับของ true

ร้านเกมทั่วไป ใช้ adsl เถอะงับ ... leadline เค้าจะใช้กันสำหรับ องกรค์ต่างๆ ที่ต้องการ network ที่เป็นสายตรง และไม่ share กับใครมากกว่างับ ถึงจะคุ้ม

ส่วนเกม ต่างๆ design มาใช้งานบน adsl หรือ network ที่ไม่มีความเสถียรอยู่แล้วงับ

OverclockZone Member dutch_evo's Avatar

เข้ามาอ่าน เก้บความรู้

OverclockZone Member sniderkill's Avatar

Quote Originally Posted by Teardrop View Post
    ยืนยันงับ ว่า Leadline 512k ราคาหลักหมื่นงับของ true

ร้านเกมทั่วไป ใช้ adsl เถอะงับ ... leadline เค้าจะใช้กันสำหรับ องกรค์ต่างๆ ที่ต้องการ network ที่เป็นสายตรง และไม่ share กับใครมากกว่างับ ถึงจะคุ้ม

ส่วนเกม ต่างๆ design มาใช้งานบน adsl หรือ network ที่ไม่มีความเสถียรอยู่แล้วงับ

ขอบคุณมากนะครับ

Quote Originally Posted by duysuzaa View Post
    มีเรื่องอยากจะเล่าให้ฟังซักนิดสำหรับผู้ที่อยากจะติด Leadline สำหรับต่างจังหวัด

ผมไปถามชุมสาย tot แถวบ้านผม(บ้านนอก) พนักงานระดับสูงในนั้น(สงสัยจะเป็นหัวหน้า) ได้คำตอบมาว่า ค่าติดตั้งประมาณ 8000 บาท ส่วนค่าบริการรายเดือน จำความเร็วไม่ได้แต่ไม่เกิน 1mb พนักงานระดับสูงคนนั้นก็เปิดเอกสาร ซึ่งเป็นเอกสารลับสุดยอดที่ส่งมาจากสำนักงานใหญ่ เปิดอ่านอยู่พักใหญ่ เค้าก็บอกกลับมาว่าค่าบริการรายเดือน เดือนละ สามหมื่นฟ่าๆ จากที่รอฟังอย่างใจเย็น พอได้ยินเล่นเอาเกือบตกเก้าอี้ละครับ เน็ตบ้าอะไรเดือนตั้งสามหมื่น แบบนี้ใช้ปีนึงไม่ต้องขายบ้านทิ้งเลยหรอ นี่หละครับพนักงานระดับสูงของ totบ้านนอก -*-

ขอบคุณคราบ ที่มาแชร์ประสบการณ์ครับ

OverclockZone Member X-MEN-GUY's Avatar

Leased line ... ISP ที่ผมทำงานอยู่ 2 Mbps 7 หมื่นครับต่อเดือน
    ** นั่นคือไม่มีการ Shape BW ใดๆเลย Multipath เลือกเส้นทาง International ขากลับได้จาก International Gate Way ที่ไป Terminated อยู่ทวีปต่างๆทั่วโลก และ Best Path ขาไป Auto Cisco Router จัดการโดย CCNP และ CCNA ทำได้ทุกอย่างที่ลูกค้าต้องการ ระดับเทพทั้งนั้นที่จะแก้ปัญหาให้คุณทุกเรื่อง
    ** ส่วนประเภทที่ 1-2 Mbps 2-3 หมื่น เขา Shape Inter คุณ 100 % แต่ Sale จะมีเทคนิคที่ทำให้คุณรู้สึกว่าคุณต้องไม่โดน แต่ทางเทคนิคแล้วคุณโดนครับ 1:3 หรือ 1:5 ผมขอบอก
    ** ส่วน G.SHDSL ไม่ถือเป็น LL แต่เป็น ADSL ชนิดหนึง Sale จะทำให้คุณรู้ว่านี่หรือ LL ชั้นยอด 2 เมก 1.7 - 2 หมื่น 1000% Inter Shaping ผ่าน MPLS ลุงทุนทีเดี่ยวขายได้นาน
    ** แต่ถ้าคุณมีงบมากพอ ให้คุณ เล็งบริการ Ethernet ของ Symphony ผมถือว่าเป็นที่สุดของบริการ Leased line ของปัจจุบันจริงๆ โครงข่าย Ethernet เร็วนิ่งเสถียร (แบบนี้ รับรอง error น้อยมาก) องค์กรเงินหนักเท่านั้นที่ใช้ ไม่ใช่ Fiber แต่ Topology ตามที่ผมบอกนะ และครับจะวาง Switch Foundry ระดับเทพให้เลย ดังนั้น 100% ไม่มีโมเดม สุดๆมากๆครับ

มีอีกมากมาย PM มาละกันนะครับถ้าว่างผมจะเข้ามาตอบครับ ผมดู Link Lease link ตั้งแต่ 64 kbps ถึง 500 Mbps

OverclockZone Member X-MEN-GUY's Avatar

ผมลืมตอบเรื่อง ISP มีหลายที่ครับ เช่น
    True Csloxinfo Pacific Internet I NET A NET TOT TTT และใหม่สุดๆ Bee Net ของ เบญจจินดา Holding เครื่อง UIH และ Symphony CAT KSC คุณลองติดต่อฝ่ายขายเสนอไปครับ

TOT ผมต้องชมเรื่องของอุปกรณ์ Core และ Router และ Network Equ ต่างๆนะครับ ประสิทธิภาพสูงมากๆ หาตัวจับยาก แต่การบริหารจัดการ เรื่องของบุคลากรต้งปรับปรุงในบางส่วน ย้ำ Networker ของ TOT เก่งมากๆ

เลือกเอาตามความเหมาสมครับ ผมหวังว่าข้อมูลที่ให้ไปจะมีประโยชน์และช่วยได้ครับ

OverclockZone Member pacom00000's Avatar

ท่าน MaKuBeck ตอบเรื่องเซิฟเวอร์ได้เยี่ยมมากเลยครับไม่ทราบว่าสคริปที่ใช้ท่านเขียนเองหรือป่าวครับแล้วมันเขียนยากไหมครับ นับถือ นับถือ

OverclockZone Member X1950Pro's Avatar
    บ้านผมทำธุรกิจมืด (ขายถ่่าน)

แถวบ้านผม

เขาใช้เน็ตแค่ 2 เส้นเองนะ

ลื่นมากๆด้วย

มี 20 เครื่องเอง

เน็ท 4Mbps TTT
    เกม 2Mbps True

ลื่นมากๆ

แยกเน็ทแยกเกม

เก็บแพทด้วย ipcop + squid + advand proxy

OverclockZone Member pann's Avatar

อืมม...เพิ่งเห็นว่ามีปักหมุดกระทู้เรื่องนี้

อ่านหน้าแรกด้วยความสนใจ (ในใจกำลังเกิดคำถาม ว่ามีบริการแบบชาวบ้านๆไหม?)

พอคลิกมาหน้า 2 เริ่มมีการพูดถึงค่าใช้จ่าย

พอมาเจอค่าใช้จ่าย แม่จ้าวววววววว

pann เอ้ยยย pann 2M 590 ต่อไปเถอะเมิง

บรื๋ออออ...หลักหมื่น/เดือนเลยเหรอ

ปล.แต่ทุกท่านก็ให้ความรู้ดีมากครับ สมแล้วปักหมุดเอาไว้

เพื่อวันหน้ามีใครถามเรื่องนี้ จะได้พอมีมูลไปโม้กะเขามั้ง อิอิ

อินเทอร์เน็ตสายตะกั่ว

OverclockZone Member may_omo's Avatar

มาเก็บความรู้

OverclockZone Member SliPPerHoLLoW's Avatar

ทีเห็นๆนะครับก็ที่เกษตรอะ แหล่งร้านเกม ร้านเกมเป็น สิบๆร้าน ร้านละ ตกเกือบ 100 เครื่อง เค้าใช้ ลีดไลน์ เส้นเดียวอะ แล้วช่วยกันแชแต่ละร้าน แต่ราคาคงแพงน่าดู

OverclockZone Member nest10110's Avatar

ร้านผมใช้ 3 m 2เส้นแยกเน็ต-เกม เก็บแพทเกมส์ ทำเองเหมือนกันครับ ถือว่าลืนเหมือนกัน พอดีมีสคิปแหล่มๆจาก เทพๆ linux
    รูปตัวอย่างการวางระบบ
    รูป รูป

ใจมากครับ

จะเปิดร้าน net ในกทม ผมว่า เล่น adsl คุ้มกว่าครับเพราะ LL ที่ผมเคยไปติดให้โรงแรมแห่งนึง

ราคาค่อนข้างแพง ไม่ว่ายี่ห้อไหนก็ตาม ระดับหมื่น - แสน แล้วแต่ ความเร็ว

ซึ่งผมว่าไม่มีคสามจพเป็นถึงขนาดนั้นครับ สำหรับร้าน net

ถ้าสนใจผมว่าเล่น G. ของ cat 2/2 จะ work กว่านะครับ

จริงๆแล้ว ผมแนะนำ ADSL สัก 2-3 เส้นดีกว่าครับ วิ่งเข้า server ทำ loadbalance แยก net กับ เกมส์

จะประหยัดค่าใช้จ่ายกว่าเยอะเลยครับ

ยินดีช่วยเหลือ อุ้ม 085 110 1118 รับวางระบบครับ

OverclockZone Member momaymint's Avatar
    อยู่กับ บิว เกต์ต

ใช้ G-dot เลยครับ down 2Mb/Up 2 Mb คัรบ

OverclockZone Member {Paker}'s Avatar

สาระน่ารู้ที่มีประโยชน์จริงๆๆ

Page 2 of 5 FirstFirst 12345 LastLast

Bookmarks

Bookmarks