overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Page 5 of 5 FirstFirst 12345
Results 81 to 96 of 96
    OverclockZone Member Ryosaki's Avatar
    Pathumthani, Thailand

เห็นราคาแล้วลมจับครับ -_-'

OverclockZone Member

สิ่งที่ผมอยากจะแนะนำคือใช้ Net True 50 Mb/s ไปเลย แล้วไปทำ QoS เอา ไม่มีคำว่า lag ถ้าทำเป็นนะครับ ราคาต่อเดือนประมาณ 5500 บาท

OverclockZone Member cirhosis's Avatar

สมัยก่อน leased line 1M เดือนละเป็นแสน
    Last edited by cirhosis; 2 Nov 2010 at 03:04:25.

ที่บ้านผมก็ใช้ LL เดือนละ 38,000 เอาไว้เล่น msn fb เท่านั้นครับ ขำขำ นะครับ ขี่ช้างจับตั๊กแตน 5555 เน็ตไรวะเดือนละ 3-4 หมื่น

ที่เห็น ๆนะครับเห็นมีอยู่ 3 ประเภท
    1. Adsl ธรรมดาที่ใช้งานอยู่อันนี้ทุกบ้านมี
    2. สำหรับต้องการไอพีจริง เขาจะ fix IP มาให้ ราคาจะแพงขึ้นมาอีกนิด เช่น 8 M ราคาที่ 2,500/1IP (สมมุติครับ) อาจจะเป็นสายโทรศัพท์ธรรมดานี่แหละ เพียงแต่ว่าเซ็ตไอพีให้เรียกออกสู่ภายนอกได้
    3. Lead line ตัวนี้สำหรับองค์กรครับที่ทำงานผมใช้อยู่ เป็นไอพีฟิกจาก ISP นี่แหละ ลิงค์สายเป็น Fiber Optic และมีเราท์เตอร์ Cisco มาตัวหนึ่งมาให้ ความเร็ว 20 M ราคาเกือบ 60,000 บาท/เดือนครับ
    --------ข้อมูลทั้งหมดผมเองก็ไม่ค่อยมีความรู้สักเท่าไหร่ผิดถูกอย่างไรแนะนำด้วยครับ ไม่ได้เรียนสาขานี้โดยตรง----------

Quote Originally Posted by ubonbuy View Post
    ที่บ้านผมก็ใช้ LL เดือนละ 38,000 เอาไว้เล่น msn fb เท่านั้นครับ ขำขำ นะครับ ขี่ช้างจับตั๊กแตน 5555 เน็ตไรวะเดือนละ 3-4 หมื่น
    ผมก็ใช้อยู่แต่เล่น hi5 twis ด้วย

OverclockZone Member scorbinort's Avatar

ถ้าจะเอาถูกหน่อย ลองมอง Frame Link ดูครับ ถูกกว่า Lease Line เยอะครับ

เคยใช้ Lead line เมื่อ 8 ปีที่แล้ว 256k/256k local อย่างเดียวออก inter ไม่ได้ เดือนละ 18000 - -"

เนทสำหรับบริษัท เค้าต้องเสถียร บริการดี จ่ายแพงแต่ได้บริการที่ดีกลับมาแทน

ดีอย่างไร คุณถอดปลั๊กเราเตอร์สองนาทีเค้าโทรมาถามแล้วว่าเกิดอะไรขึ้น สายออพติดขาด ดึกแค่ไหนซ่อมได้

1 - 4 ชั่วโมงต้องเสร็จ แน่นอนไม่พบแบบนี้้สำหรับ 6M 590

รอ สาระ ดีๆ อีกครับ

OverclockZone Member non55kc's Avatar

internet leased line ใช้ Optic โยงเข้าอ๊อฟฟีตคุณ มัน Fix ip เป็น ip จริง เขารับประกัน ความเร็ว และความสเถียร
    แต่ คุณขอ 2 M ก็เร็ว 2 M จะเพิ่ม Speed ก็ราคาแพงมาก แต่อย่างว่าของแพงเขาก็ดูแลคุณดีหน่อย คุณถอดปลั๊กเราเตอร์ไม่กี่นาทีเค้าโทรมาถามแล้วว่าเกิดอะไรขึ้น สายออพติดขาด เขาก็ต้องรีบมาซ่อมให้

ถ้าอยากเล่นเนตแรงเร็ว สมัยนี้แนะนำ FTTX แหล่มกว่า เร็วกว่า ถูกกว่า
    Last edited by non55kc; 18 May 2013 at 23:12:43.

ลองใช้ของเคิร์ซดูครับ ร้านเน็ตแถวรามฯ ใช้อยู่ครับ ดีตรงที่เค้าไม่เรื่องมาก ขอแถมหรือเพิ่มความเร็วบ้างก็ไม่คิดตังค์เพิ่ม

OverclockZone Member namyen's Avatar

สาระดีครับ

แต่ตอนนี้trueเปลี่ยนจากadslเป็นdocsisเรียบร้อยแล้วและยังคงมีadslอยู่บ้างแต่ประปราย

ลาดพร้าว โชคชัย 4

ดันๆครับ

ใช้อยู่ครับ LL เชื่อมต่อแบบ Metro Ethernet ของ CAT ใช้งานตามบ้าน ไม่ใช่ร้านเกมส์ครับ การใช้งานที่ผ่านมาปีกว่า ก็โอเค มีดาวน์บ้างเพราะสาย fiber ไม่มีอืด ได้ความเร็วตามต้องการที่ขอไว้ตลอดครับ
    ที่ใช้เพราะอยากได้IP จริงเอาไว้ทำ VPN มายัง server ที่บ้านครับ ได้ IP LAN 4 IP, IP WAN 1 IP และเชื่อมต่อไปยัง IIG โดยตรงครับ ไม่แชร์ใดๆ ซึ่งราคาก็จะแพงตามความเร็วที่เราต้องการ อย่างเช่น ต้องการDom 10M / Inter 5M เซลล์จะเอามาบวกครับ ตามความเร็วที่ต้องการขอไป ดังนั้น สำหรับร้านเกมส์ผมมองว่า อาจจะไม่คุ้มเนื่องจากเรื่องความเร็วและราคาซึ่งแปรผันตามความเร็วครับ ยิ่งขอความสูงๆราคาก็จะสูงตาม แนะนำใช้ 2 link ทำ LB ดีกว่าครับ ประหยัดด้วย และที่สำคัญทำ QoS ไว้ จะได้เพิ่มประสิทธิภาพกาารใช้งานได้อย่างเต็มที่ครับ

Page 5 of 5 FirstFirst 12345

Bookmarks

Bookmarks