Announcement

Collapse
No announcement yet.

ขอทราบเกี่ยวกับ Internet Leadline ครับ

Collapse
This is a sticky topic.
X
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

Originally posted by popuri01816 View Post
    แล้วถ้างั้นผมขอถามนิดนึง(แบบLeased line นี่หละ)
    1.จากจามเข้าใจเดิมคือ ความเร็วอับ/โหลดถ้าคิดตามโปรโมชั่นนี่จะเท่ากันเลยใช่ไหม
    2.แล้วลักษณะการทำสัญญานี่ เลือกได้ตามใจชอบเลยใช่ใหม หรือว่าเป็นเหมือนADSLที่จะมีโปรโมชั่นตามความเร็วให้เลือก(เช่น อยากใช้1M หรืออยากสั่งไป 30M แบบนี้อะ แล้วราคาเขาคิดตามทีหลัง)
    3.คำว่าเสเถียร คือ เน็ตนิ่ง ไหลมาก็ตามขอตกลงที่เราทำสัญญาไว้ ค่า Ping นี่ต่ำ
    4.แล้วเน็ตความเร็วแสงที่ใช้สายแก้วไยนำแสงของ KSC อันนั้นก็ถือว่า Leased line หรือเปล่า
    5.(อันนี้ไม่เกี่ยวนะ)ถ้าเราต่ออินเตอร์เน็ตแบบชนิดตรงไม่ผ่านISPใดๆอะ(แบบว่า ทำเอง ใช้เอง เหมือนกับว่าเราจะเปิดให้บริการเน็ตเองแบบนี้อะ)เขาทำกันยังไง แล้ว ลากสายไปต่อที่ไหนอะ หรือว่าเราต้องติดต่อเข้าเซิบเวอร์เว็บต่างๆเอง

เท่านี้หละ ประดับความรู้คับ
    Edit ตอบให้สักนิดดีกว่าครับ ผมก็ งูๆ ปลาๆ นะครับ
    1.จากความเข้าใจเดิมคือ ความเร็วอับ/โหลดถ้าคิดตามโปรโมชั่นนี่จะเท่ากันเลยใช่ไหม
    ตอบ ไม่เข้าใจคำถามครับ ถ้าหมายถึงต้องการติดตั้งที่ความเร็วในการ download 1Mb ค่า upload ก็เป็น 1Mb ครับ ( ผมไม่แน่ใจนะครับว่า isp สามารถให้บริการ ในรูปแบบที่ ความเร็ว down/up ไม่เท่ากันด้วยรึเปล่า )

2.แล้วลักษณะการทำสัญญานี่ เลือกได้ตามใจชอบเลยใช่ใหม หรือว่าเป็นเหมือนADSLที่จะมีโปรโมชั่นตามความเร็วให้เลือก(เช่น อยากใช้1M หรืออยากสั่งไป 30M แบบนี้อะ แล้วราคาเขาคิดตามทีหลัง)
    ตอบ อันนี้ต้องถาม sale ผู้ให้บริการครับ ว่าสามารถเลือกความเร็วตามต้องการได้รึเปล่า

3.คำว่าเสถียร คือ เน็ตนิ่ง ไหลมาก็ตามข้อตกลงที่เราทำสัญญาไว้ ค่า Ping นี่ต่ำ
    ตอบ จะบอกยังไงดี คือเค้าจะการันตีระบบ 99.99% ว่าจะไม่มีการ down น่ะครับ และที่ เน็ตนิ่ง
    นี่หมายถึงว่า เน็ตไม่อืดเป็นบางช่วงเวลาเหมือน adsl รึเปล่าครับ ถ้าใช่ ผมก็ขอตอบว่า ถ้าระบบ network อยู่ในสภาพปกติ เน็ตก็จะไม่อืดแน่นอนครับ เพราะว่า lease line ต่างจาก adsl ก็ตรงที่ adsl มีจำนวนผู้ใช้มาเบียดเบียน (ค่า ratio นั่นแหละครับ) เยอะครับ ยกตัวอย่างมั่วๆ นะครับ อย่างเช่นท่านขึ้นรถเมล์ รถเมล์ 1 คัน ก็สามารถรับคนได้เยอะ พอคนเยอะ ท่านก็อึดอัด แต่ถ้าท่านรวยหน่อย ท่านก็เหมารถเมล์ เพื่อที่จะนั่งคนเดียวไปเลยครับ ไม่อึดอัด 555+ ส่วนใหญ่ที่เห็น ความเร็วในประเทศก็จะได้แบบเต็มๆ แต่ความเร็วต่างประเทศ จะสามารถเลือกได้ครับ ว่าจะเอา 1:1, 1:3 ประมาณนี้ครับ ราคาก็จะลดลงมาเรื่อยๆ

4.แล้วเน็ตความเร็วแสงที่ใช้สายแก้วไยนำแสงของ KSC อันนั้นก็ถือว่า Leased line หรือเปล่า
    ตอบ อันนี้ไม่รู้ครับ แต่คิดว่าน่าจะใช่ แต่ที่ผมใช้อยู่ มันวิ่งมากับสายโทรศัพท์เนี่ยแหละครับ แต่ถ้าท่านเลือกได้ ก็เลือกเป็นสาย optic เถอะครับ เท่ห์กว่า
    ทั้งนี้ขึ้นอยู่กับพื้นที่ ที่จะติดตั้งด้วยครับ และถ้าจำไม่ผิด ถ้าเราต้องการใช้ที่ความเร็วไม่เกิน 2Mb สามารถ
    ส่งสัญญาณมากับสายโทรศัพท์ได้ครับ แต่ถ้าความเร็วเกิน 2Mb ก็ต้องใช้แบบที่ท่านว่ามาแหละครับ

5.(อันนี้ไม่เกี่ยวนะ)ถ้าเราต่ออินเตอร์เน็ตแบบชนิดตรงไม่ผ่านISPใดๆอะ(แบบว่า ทำเอง ใช้เอง เหมือนกับว่าเราจะเปิดให้บริการเน็ตเองแบบนี้อะ)เขาทำกันยังไง แล้ว ลากสายไปต่อที่ไหนอะ หรือว่าเราต้องติดต่อเข้าเซิบเวอร์เว็บต่างๆเอง
    ตอบ แบบนี้ตอบไม่ถูกเหมือนกันครับว่าต้องทำยังไง รู้แค่ว่า ถ้าท่านจะทำแบบนี้ แสดงว่าท่านก็กำลังจะเป็น ISP ครับ

ผิดพลาดประการใด ขอ อภัย ณ ที่นี้ด้วยครับ งูๆ ปลาๆ เหมือนกัน

เพิ่มเติมให้อีกนิด จากประสบการณ์ที่ใช้อยู่นะครับ

ที่ทำงานผมใช้ lease line 2/2 ของ ksc แต่มันก็ต้องผ่าน tot เพราะภูเก็ตมีตัวเลือกน้อยครับ ราคาก็อยู่ที่ 30k ครับ (จริงๆแล้วราคาอยู่ที่ 40-50k ครับ)
    เป็นแบบ 1:1 (inter) เอามาใช้รับส่ง mail + voip + confer(ยังไม่ติดครับ) ที่ใช้ lease line เพราะ ที่ทำงานผม mail มีความสำคัญมากครับ ล่มไม่ได้ อืดไม่ได้ แต่ถ้าจะทำร้านเกมส์ ผมว่าแค่ adsl ก็น่าจะโอเคแล้วนะครับ เพราะที่ทำงานผมก็ใช้ cat 2/2 + maxnet premier 3/1 + maxnet premier 4/1 เข้า Load balance โดย packet ทั้งหมดของโรงแรม (เปิดให้บริการ internet เหมือนร้านเกมส์)ที่นอกเหนือจาก mail , voip จะออก load balance หมด ก็เร็วดีครับ
    Last edited by up4u; 29 Aug 2009, 12:30:48.

Comment

Originally posted by popuri01816 View Post
      แล้วถ้างั้นผมขอถามนิดนึง(แบบLeased line นี่หละ)
      1.จากจามเข้าใจเดิมคือ ความเร็วอับ/โหลดถ้าคิดตามโปรโมชั่นนี่จะเท่ากันเลยใช่ไหม
      3.คำว่าเสเถียร คือ เน็ตนิ่ง ไหลมาก็ตามขอตกลงที่เราทำสัญญาไว้ ค่า Ping นี่ต่ำ

เท่านี้หละ ประดับความรู้คับ
      ผมตอบให้นะครับ ไม่เข้าใจตรงไหน ผมทราบผมจะบอกครับ
      1.ไม่มีโปรโมชั่นครับ ตามสัญญาเลยว่าจะใช้แบบไหน Fiber ทั้ง root ทองแดง Metro Ethernet Frame relay หรือ สายนี้ของเราคนเดียว
      2.สัญญาตามใจท่านเลย แต่ต้องดูพื้นที่ครับ มีเงินทุกอย่างลากใหม่ได้ เอาเป็น Fiber optic จากโหนดถึงบ.ท่านยังได้ แต่ ISP จะดูว่าคุ้มมั้ย โครงข่ายของ provider อุปกรณ์ Topology ของ network ช่วงนั้น ความพร้อม ความคุ้มทุน พอหรือไม่ เรื่องเพิ่มความเร็วตามใจชอบ ไม่มีครับเพราะเขาจะจัดสรรค์ไว้หมดแล้ว เว้นเสียแต่ท่านจะจ่ายหนักลักษณะนี้
      2.1 สัญญาใช้งาน 10 เมก วันๆใช้แค่ 3 เมก 7 เมกว่างตลอด เท่ากับว่าสมมุติ 1 แสน ท่านใช้3หมื่น กำไรชัดเจน ท่านจะสามารถใช้ power ในการจ่ายหนักนั้นๆ คุยกับวิศวกรของหน่วยงานได้เลย ว่าวันนี้ขอ 20 เมก ขอ 3 ชม. แต่ต้องแจ้งล่วงหน้า ราคาคิดตามหลังไม่มี
      3.เสถียร ไม่ใช่ pingต่ำ pingต่ำคนส่วนมากคิดว่าต้อง 20 ms ไม่ใช่ครับ สมมุติว่าท่าน ping ไป abc.com วันนี้ได้ 20 ms อีก 5 วัน ท่านได้ 200 ms ท่านจะว่าเป็นที่สื่อสัญญาณ ISP หรือว่า abc.com หรือว่าเป็นที่ผู้ใช้อง ... ตรวจสอบได้ครับ เสถียรของ LL นั้นท่านจะต้องมีการใช้งานที่ขัดเจน ไม่ใช่วันๆเล่นแต่เวป เปิด msn โหลดแต่บิต เวปเปิดไม่ได้ Msn หลุด ping สูง ถ้า leased line ดูได้หมดว่า ท่านนั้นกำลังทำอะไร พฤติกรรมการใช้งาน ส่งผลต่อ time ที่มากมั้ย ตรงนี้ไม่การันตี เพราะท่านใช้แบนวิทหมดเพราะใช้จริง แต่ก็สามารถทำให้ MSN ออกไปปรู๊ดปร๊าดได้เสมอ ถ้าท่านต้องการ แต่ถ้าท่านใช้ VPn ไปไต้หวัน ไปอิตาลี วันดีคืนดีช้าอืด จัดให้ได้ครับ
      4.ต้องดูการเชื่อมต่อว่าเป็นอย่างไร มีมากมายบอก fiber ทั้ง ROOT แต่ไปๆมา มีทองแดงมาเกี่ยวข้อง แต่ที่ท่านถาม Fiber แล้ว LL มั้ย ต้องดูครับว่า เขาลากจาก Fiber Core นั้นๆ มาที่ท่าน เขาลากอย่างไร แชร์ไปไหนต่อ โครงข่าย เป็น MPLS G.SHDSL Metrolan Ethernet หรือ adsl เฉยๆ
      5.ท่านต้องมีใบอนุญาตผู้ประกอบการinternet เท่านั้น มิฉะน้นถูกจับปรับ แน่นอน เพราะท่านตั้งโครงข่ายขึ้นมาแบบผิด ไม่เหมือนพวก wireless ที่เปิดๆให้เล่นนะครับ อันนั้นคนละแบบ สมมุติผมใช้ adsl 10 เมกเปิดให้คนข้างบ้าน หลังบ้าน แถวบ้านใช้เก็บเดือนละ 200 ได้ไม่ผิด
      ข้อ 5 นี้ท่านตั้งเองไม่ผ่าน isp แสดงว่าลักลอบ ข้อนี้ถ้าทำได้ Colo ทั้งหลายทำไปแล้ว แล้วประเทศไทยก็จะมี สัก 300 isp ได้ ฮิๆๆ ข้อนี้มันละเอียดศึกษาเรื่องใบอนุญาตครับ ประเภท 1 2 3 เป็นอย่างไรละดูครับ มันยาวมากๆ

หวังว่าจะได้ความรู้กันถ้วนหน้าครับ
      Last edited by X-MEN-GUY; 5 Sep 2009, 13:34:22.

Comment

อ่านแล้วได้ความรู้เยอะเลยครับ........

Comment

จัดไปครับ เผื่อได้มีใช้บริการกันบ้าง

Comment

Originally posted by ballemotion View Post
            อ่านแล้วได้ความรู้เยอะเลยครับ........
            ลืมความรู้ไปหมดเลย หลังจากที่เห็นรูปในลายเซ็นต์ท่าน

Comment

ผมเสียวกาเ_จี๊ยว ขาดอ่ะ ....อยากรู้ด้นด้วยครับ

Comment

ง่าบ้านๆแบบผมคง ADSL ไม่มีปัญญาไปใช้ lease

Comment

มาโพสไว้ก่อน ว่างๆจะตามมาเก็บอีกรอบ ความรู้แบบเนื้อๆๆ

Comment

จดๆๆ ว่าแต่ผู้มีประสบการณ์ การทำร้านเน็ต ไม่มาเล่าสู่กันฟังบ้างเลยคร้าบ

Comment

ผมอยู่อ.นาทวี จ.สงขลา
                      Internet ที่ใช้ได้ modem GPRS Wcdma IP Star
                      ในตัวอำเภอ มีADSL ใช้งาน สองเจ้า TOT TT&T
                      บ้านผม***งตัวอำเภอ10KM

1. ผมอยากใช้งานInternet ที่เร็วกว่านี้แนนำอะไรได้บ้างไหมคับ
                      2. LL ใช้งานส่วนตัว(ที่บ้าน) ค่าใช้จ่ายประมาณเท่าไหร่
                      2.1 มีเจ้าไหนแนะนำบ้างครับ

Comment

โครงข่ายแบบ Point to Point ที่มีแน่นนอนคือ TOT

MPLS มี UIH และ TOT

ราคาต้องแล้วแต่ ISP ที่สังกัด 2 Mbps แบบ Point to Point จริงๆ ไม่มี Share หรือ ถูก Sale บิดเบื่อนเกินสามหมื่นครับ ถ้าเป็น MPLS หรือ G.dot จะถูกกว่านั้นครับ

ใช้ตามบ้านคงไม่คุ้มครับ ฟันธง

Comment

ความรู้ทั้งนั้น
                          ขอบคุณมาครับ

Comment

Leasedline สเถียรๆ แนะนำ CAT ครับ มีตั้งแต่ 64Kbps-1Gbps แล้วรับประกันปริมาณการใช้งาน bandwidth ทั้งในและนอก

ส่วนราคาก็แรงใช่ย่อยอยู่ครับ
                            ชำระล่วงหน้า 3 เดือน 6 เดือน หรือ 1 ปี

Comment

Originally posted by up4u View Post
                              ตอบ แบบนี้ตอบไม่ถูกเหมือนกันครับว่าต้องทำยังไง รู้แค่ว่า ถ้าท่านจะทำแบบนี้ แสดงว่าท่านก็กำลังจะเป็น ISP ครับ
                              กำลังหาแนวร่วมมาเปิดแข่ง TOT

ปล.ล้อเล่นหนะ ตังซื้อโน๊ดบุ๊คยังไม่มีเลย - -"

Comment

สวัสดีครับ ผมขอแนะนำ บริการ internet ของ UIH ซึ่งขณะนี้มีการให้บริการในพื้นที่ตึกออฟฟิตทั่วกรุงเทพกว่า 70 ตึก รูปแบบการให้บริการเป็นแบบ MPLS และ LeaseLine การันตี Bandwitch มีบริการทั้ง Copper, Fiber optic มีอุปกรณ์ที่ห้อง MDF เรียบร้อยแล้ว ตั้งแต่ bandwidth 1Mbps ขึ้นไป และบริการเสริมต่างๆ เช่น Colo , web hosting ,mail hosting , vdo conference เป็นต้น สามารถดูรายละเอียดได้จาก www.uih.co.th www.beenets.com

ราคาค่าบริการรายเดือนอยู่ที่
                                (1) 1 Mbps (Copper) 8,xxx บาท/เดือน
                                (2) 2 Mbps(Copper) 14,xxx บาท/เดือน
                                (3) 10 Mbps (Fiber optic) 20,xxx บาท/เดือน
                                ลูกค้านอกอาคารสนใจใช้บริการสามารถติดต่อเช๊คพื้นที่และขอราคาได้ครับ
                                สนใจติดต่อที่ bullysun@hotmail.com
                                หรือ neti_j@uih.co.th 083-2977333 ลี่ครับ
                                เข้าชมได้ที่ www.beenets.com , www.uih.co.th

Comment

Working...
                                X