Announcement

Collapse
No announcement yet.

RAID กับ SSD คืออะไรครับพี่ ช่วยอธิบายหน่อยค้าบบบ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• RAID กับ SSD คืออะไรครับพี่ ช่วยอธิบายหน่อยค้าบบบ

งงครับ เคยเห็นผ่านๆตาใน BIOS แต่ไม่เข้าใจครับ
    จะประกอบเครื่องใหม่พอดี เลยจะหาข้อมูลเผื่อมีประโยชน์ครับ

ช่วยด้วย

Comment

raid = http://www.overclockzone.com/spin9/raid/index.html

SSD = Solid state drive : SSD

ประมาณว่า HDD ที่เป็นแบบ Electonic ไม่ต้องใช้จานอะแหละ คล้ายๆกับ พวก memory card บาง ไม่กินไฟ แต่แพง

Comment

Raid ตามlinkด้านบนครับ
        ส่วน SSD นี่เลยครับ http://forums.overclockzone.com/foru...d.php?t=211409

Comment

แล้วส่วนใหญ่เค้าทำ raid กันหรือป่าวอะครับ

Comment

สำหรับผมไม่ทำ ไม่รู้คนอื่นทำ เปล่านะ

Comment

แล้วมันทำยากป่าวอะครับ

Comment

ไม่ยากหรอกครับ งุงิ

แต่ผมไม่ทำ -*-

Comment

ดูที่ความจำเป็นมากกว่า ผมไม่ทำเพราะเสียดายพื้นที่ และผมต้องการพื้นที่ HDD มากกว่า ใช้ปกติ ก็ไม่ได้้ช้าอะไร

Comment

เรื่องของ Raid จะใช้ ไม่ใช้ แล้วแต่ประเภทของงานครับ
                    โดยส่วนตัวถ้าใช้ดูหนังฟังเพลงเล่นเนท ไม่มีความจำเป็นเรื่อง Raid เลยครับ

Comment

แล้วถ้าเล่นเกมส์นี่จะมีผลมากมั้ยครับ

Comment

มีนิสนึง

Comment

ตัวละกี่ตัง กี่เมกครับ

Comment

ส่วนใหญ่นิยมทำ raid แบบ RAID 0 สำหรับไดรฟ์ที่เป็น OS+โปรแกรม+เป็น Virtual memory กับ game ครับค่อนข้างเห็นผลนะครับกับความเร็วที่เพิ่มขึ้นมาเวลาโหลดเข้าเกมโหลดฉากในเกมหรือโหลดโปรแกรมทำงานต่างๆ ข้อเสียคือ Hdd ที่เอามาต่อ raid พังไปลูก 1 ก็เจ๊งบ๊งหมดครับ ^^; ข้อมูลที่เหลือจะใช้งานไม่ได้ไปเลยเลยไม่นิยมเอามาเก็บข้อมูลเฉยๆเท่าไหร่ Raid 0 จะเป็นการเอา Hdd สองลูกมาต่อกันให้เห็นเป็นลูกเดียวครับจะขนาดเท่ากันหรือต่างกันก็ได้ถ้าจะsaveหน่อยก็ทำเป็น raid 0+1 ครับจะเพิ่ม Hdd มาอีก1-2ลูกสำหรับ backup ข้อมูลของทั้งสองลูกอีกทีนึงเวลา HDD พังไปก็จะยังกู้ข้อมูลกลับมาได้แต่ออกแนวสิ้นเปลืองยังไงไม่รู้เลยไม่ค่อยเห็นคนทำักัน
                            Last edited by Huntz; 30 May 2008, 23:47:29.

Comment

อยากทำ raid 0 แต่ไม่มี HDD อะ raid 0 เป็นระบบที่มีประสิทธิ+ความเสี่ยงสูง ควรเก็บข้อมูลที่ไม่สำคัญประมาณว่าหาเอาใหม่ได้ ที่สำคัญควร backup ไว้กับ HDD ลูกอื่น

Comment

Working...
                              X