overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Results 1 to 15 of 15

Thread: ท่านคิดว่าประกัน1-2ปีในNotebookมันน้อยไปหน่อยใหมครับถ้าเทียบกับราคาค่าตัวของมัน

OverclockZone Member turionx2's Avatar

Default ท่านคิดว่าประกัน1-2ปีในNotebookมันน้อยไปหน่อยใหมครับถ้าเทียบกับราคาค่าตัวของมัน

ท่านคิดว่าประกัน1-2ปีในNotebookมันน้อยไปหน่อยใหมครับถ้าเทียบกับราคาค่าตัวของมัน บ้างเครื่อง 70k ประกัน 1ปี เป็นไปได้ใหมว่าชิ้นส่วนบางตัวมันกะใว้แล้วว่า1ปีเจ๊งแน่นอน หลังจากนั้นต้องซ่อมเสียเงินกะมันอีก (ใช้ได้แค่1ปี มันคงคิดว่าเจ้าของต้องซ่อมดีกว่าเปลียนแน่)มันเอาอะไรวัดว่าต้อง1ปี ทั้งที hd ประกัน3-5ปี แรม ประกันตลอดกาล cpu ผมว่าต่ำๆก็น่าจะ3ปีแล้วรวมกันทำไมมันได้แค่1ปีทุกที
    ปล ว่างจัดเลยคิดโน้นคิดนี้ไปเรื่อย คิดเฉพาะเสียเองน่ะไม่รวมเราทำหล่น ^^
    Last edited by turionx2; 29 May 2008 at 13:58:35.

OverclockZone Member AVeiro's Avatar

ผมว่ามันน้อยไปนะครับสำหรับเรา น่าจะซัก 5 ปี แต่ถ้าคิดในแง่ของผู้ผลิต ถ้าประกัน 5 ปี จริงๆ วันๆบริษัทเขาไม่ต้องทำอะไรเลยครับนอกจากรับเครมอย่างเดียว ^_^

OverclockZone Member Beaver_XT's Avatar
    ที่สุดปลายแผ่นดินโลก

ผมคิดว่ามันแล้วแต่ผู้ผลิตเค้าตกลงกับทางDealerด้วยอ่ะครับ ว่าจะให้กี่ปี โดยส่วนใหญ่เราได้มาก็ถอดเปลี่ยนมันแทบทุกชิ้นอยู่แล้วนี่นา.. จริงไหมครับ ยกเว้นแต่พวกที่ได้แรม4GB HDD250Gb+ไรเงี้ย คงคิดหนักเลยล่ะถ้าได้ประกันปีเดียว

OverclockZone Member saksith's Avatar

น้อยไปครับ

OverclockZone Member naymong's Avatar
    สะพานพระราม5 สะพานพระราม7 บางกรวย นนทบุรี กฟผ.

มันไม่ได้ตั้งอยู่กับที่เหมือน PC

โอกาสในการเสียหายในการใช้งานจึงน่าจะมากกว่า

อุปกรณ์น่าจะมีโอกาสเสื่อมเร็วมากกว่า

ประกันเลยน้อยกว่า(มั้ง)

OverclockZone Member ohm123's Avatar

น้อยไปครับ ไม่รู้เน้นขายประกันเพิ่มหรือเปล่าน๊อ

OverclockZone Member Centrino's Avatar
    DirectX Component

ต้องมองไปถึง lifetime ของสายการผลิตด้วยครับ วงจรชีวิตของ NB ถ้าในวงการคอมพิวเตอร์แล้วนี่ถือว่าสั้นเกือบถึงที่สุดแล้วครับ (ของมันใช่ว่าจะผลิตมากๆ ได้ซะที่ไหนต้นทุนก็สูง) ส่วนมากจะอายุการผลิตเครื่องจะอยู่ราวๆ1-2ปีครับ ประกันที่เหมาะสม คือ 2 ปี และดีที่สุดคือ 3 ปี(หาได้ยากยิ่งในยุคนี้ โดยไม่เกี่ยวกับการต่อประกัน) ครับ ในความคิดผมนะ

Banned
    ห้างซีคอน สแควร์ ย่านศรีนครินทร์

กลัวเงินไม่เข้าบริษัทมั้ง

ให้ 1 ปี แถมยังขายประกันให้ซื้ออีก บริษัท งกฉิบ เลยครับพี่น้อง

OverclockZone Member Gimojung's Avatar

น้อยไปด้วยคนครับ ผมว่าแย่างต่ำนะ น่าจะซัก 2 ปีกำลังดี

OverclockZone Member Dark Avenger MX's Avatar

น้อยไปมากครับ

แต่ผมก็เข้าใจว่า โรงงานที่ผลิตน่ะ มานยุติสายการผลิตเมื่อรุ่นใหม่ๆเข้ามาแหล่ะครับ

OverclockZone Member thawon11's Avatar

ส่วนตัวผมว่า 3ปี น่าจะเหมาะสมมากกว่าน่ะ(ถ้าของเขาดีจริง..)

OverclockZone Member Etaboom's Avatar

ผมว่าสัก 3-5 ปี โอเคสุดๆๆ
    หรืไม่ก้อ 1หมื่น ก้อ1ปี 2หมื่นก้อ2ปี อิอิ

OverclockZone Member likasit1's Avatar

2ปีกำลังดี ราคามันก็เเพงกว่าคอมบ้านหลายตังอยู่ ให้ประกันขนาดนั้นคงจาไม่ไหว

ก็ซือประกันเพิ่มไงครับ อุ่นใจ 3000 - 4000 ใช้ mac ทำใจกับราคา และ sonyก็นับวันพังหลังประกันหมดเอาเด้อ

OverclockZone Member InwHongZa's Avatar

ผมว่าน้อยไปครับ PC Acer ผมประกัน 3ปี เผลอแปบเด๋วจาหมดเดือนหน้านี้แล้ว

OverclockZone Member widya's Avatar

ใช้เองขอแค่ 1-2 ปี ก้อได้

หากเผื่อขาย ต้อง 3 ปีครับ คุ้ม ^0^

Bookmarks

Bookmarks