คือผมใช้ windows xp อยู่ครับ จะทำฟอนต์กับโปรแกรมต่างประเทศ ปัญหาคือเมื่อออกแบบ ฟอนต์แล้วโปรแกรมจะถามให้กด คีย์บอร์ดเพื่อเซฟฟอนต์ในปุ่มที่คีย์ ปัญหามันอยู่ตรงนี้ครับ คือผมไม่สามารถ พิมพ์สระบน สระล่างตัวเดียวโดด ๆ ได้ครับ ใช้ ปุ่ม Alt ค้างไว้แล้วกด โค๊ตตัวเลขก็ไม่ได้ครับ system ของ windows ไม่ยอมให้ผ่าน

ผมจะต้องแก้ไขด้วยวิธีใดครับถึงสามารถพิมพ์สระบนล่าง เช่น สระอิ สระอี หรือ สระอู เป็นต้น เพียงตัวเดียวโดด ๆ ได้ครับ

สามารถทดสอบง่าย ๆ ด้วยโปรแกรม โน้ตแพด เรานี่แหละครับ กดสระ บนล่างตัวเดียวโดด ๆ ไม่ได้ มันต้องมีพยัญชนะมารองรับก่อนจึงจะกดได้ซึ่งไม่ใช่สิ่งที่ผมต้องการครับ

ขอบคุณล่วงหน้าสำหรับท่านที่มาช่วยตอบกระทู้ให้ครับ