overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Results 1 to 15 of 15

Thread: พัดลมระบายอากาศสีฟ้าๆ ดียังไง

OverclockZone Member cilencer007's Avatar

Default พัดลมระบายอากาศสีฟ้าๆ ดียังไง

ผมเห็นคนนิยมใช้พัดลมที่มีไฟสีฟ้าๆใต้เครื่องโน้ตบุคอ่ะคับ เห็นเขาบอกว่าช่วยให้เครื่องเย็นขึ้น ถ้าเครื่องร้อนแล้วมันจะhang

จิงรึป่าวคับ

OverclockZone Member supawats's Avatar

ผมว่าไม่ค่อยช่วยครับ nb แต่ละยี่ห้อ เค้าก็ออกแบบ ให้มีระบบระบายความร้อนของเขาอยู่แล้วครับ ไม่ต้องไปหามาเพิ่มหรอกครับ

Banned
    ห้างซีคอน สแควร์ ย่านศรีนครินทร์

Quote Originally Posted by supawats View Post
    ผมว่าไม่ค่อยช่วยครับ nb แต่ละยี่ห้อ เค้าก็ออกแบบ ให้มีระบบระบายความร้อนของเขาอยู่แล้วครับ ไม่ต้องไปหามาเพิ่มหรอกครับ
    จะบอกอะไรให้ครับ ก่อนหน้าที่ผมจะซื้อ ก้อคิดอย่างคุณนั้นแหละ

แต่กับเปลี่ยนความคิดใหม่ครับว่ามันดีขึ้นจิง ๆ ๆ

ระบายความร้อนของมันไม่ใช้พัดลอหรอกแต่เป็นการยกตัว Notebook ให้สูงขึ้นต่าง***ง
    และข้างล่างมัก้อจะมีอากาศถ่ายเทได้สะดวกครับ ไม่ได้โม้นะ เป็นเรื่องจิง ๆ ๆ
    ผมลองดูแล้ว ผมใช้ 6920G อยู่เวลาที่ไม่ใช้ฐานอ่ะรู้อุ่น ๆ ๆ แต่เอามาเปลี่ยนใส่ รู้สึกมันถ่ายเทอากาศดีขึ้นจิง ๆ ๆ

และคำถามของเจ้าของกระทู้นั้น

จิงแล้วไม่มีอ่ะมากหรอก

ตัวสินค้าที่คุณเห็นมันจะดีกว่าของทั่วไปครับ

ตรงที่มันปรับระดับไม่ได้ และก้อทนทานกว่ารุ่นอื่น ๆ ๆ

ที่ร้านผมขายอยู่ แบบปรับได้เสียเร็ว ปรับแล้วไม่ดีครับและเวลาที่เราพิมพ์เอกสารคนส่วนใหญ่มักจะกดน้ำหนักมือของเรา

ลงที่ Notebook ใช่หรือไม่ ถ้าเป็นรุ่นมันจะแบะบาง แต่รุ่นนี้ ทนทาน แข็ง รับน้ำหนักดีครับ

ส่วนเรื่องพัดลม เอาเป็นค่าเฉลี่ย นะช่วยได้ 5% เฉพาะพัดลม

แต่ข้อดีมันก้อคือการยก Notebook ให้สูงขึ้นและถ่ายเทอากาศได้ดีขึ้นจิง ๆ ๆ
    Last edited by vampires101; 30 May 2008 at 02:49:35.

OverclockZone Member Pokdang's Avatar

ผมว่ามันช่้วยได้เยอะนะครับ แต่ก็ไม่พอใจอยุ่ดี
    หันไปซื้อพัดลมเล็ก ๆ มาเป่าเลยครับ เย็นทั้งคนทั้งเครื่อง สะใจกว่ามากเลย

OverclockZone Member cmo's Avatar

ที่ช่วยได้จริงๆคือพวก icepad ครับ แต่ต้องขยันเอาไปแช่เย็นหน่อยนะ

OverclockZone Member

มันได้ผลทุกอันนั่นแหละ แต่ต้องมีสมองและเงินในการเลือกใช้

อย่าสักแต่ว่าสวย ดูประสิทธิภาพเป็นหลัก

OverclockZone Member ปฐมวงศ์'s Avatar

ผมไม่ได้ใช้หรอกนะ

อาศัยวางทับหนังสือเพื่อยกระดับให้สูงหน่อย(โดยไม่ให้ปิดที่ระบายอากาศ)

แล้วเปิดพัดลมตั้งโต๊ะใส่อีกที เย็นสบาย(ทั้งคนใช้ ทั้งโน๊ตบุ๊ค)

ปล.ความเห็นส่วนตัวเน้อ

ปล.2 ผมโหลดบิททั้งวันทั้งคืน ปิดอาทิตย์ละครั้งสองครั้งครับ

OverclockZone Member FairladyZ's Avatar

สีฟ้าสวยครับ ถ้าเป็นสีเหลืองจะไม่สวย (เอ๊ะ เกี่ยวกันไหมนี่)

OverclockZone Member bomayjjh's Avatar

ยกเครื่องให้สูง ก็ช่วยได้เยอะครับ

OverclockZone Member khanomjeeb's Avatar

เอาไรรองดีอ่าคับ

รองนี้รองให้สูงขึ้นใช่มะคับ
    ยังงี้ก้อต้องรองเปน จุดๆให้สูงขึ้น ถ้ารองปิดฝาล่างทั้งหมดของ nb เลยก้อคงไม่ช่วยไรเลยใช่มคับ

งงมะคับ

อิอิ

OverclockZone Member turionx2's Avatar

ผมใช้ ตัวดำๆ เห็นขายอยู่ในร้าน mac ใช้ดีมากครับลด hdd ลงไปได้ 5-7 องศา เล่นมาหฃายอันชอบอุนนี้สุดครับ ราคา 900 บาท

OverclockZone Member amuro1986's Avatar

ผมใช้แค่ยางลบ2ก้อน9บาท ที่ซื้อได้จาก 7-11
    มาหนุนทั้ง4มุม+พัดลมผนังMitsu ช่วยได้เยอะเลยครับ

OverclockZone Member tatum2003's Avatar

ในความคิดของผมน้า
    1 การยกเครื่องให้สูงขึ้นช่วยระบายความร้อนจิง
    2 ลองคิดดูนะคับว่าฮาดดิสร้อน 50 c กับ 40 c คุนจะเลือกอะไร

OverclockZone Member stroumphs's Avatar

ผมเปิดแอร์ + เปิดพัดลมจ่อตัวเครื่องครับ
    เย็นจนตัวสั่นเลย "-_-

OverclockZone Member LP_inBKK's Avatar

Quote Originally Posted by amuro1986 View Post
    ผมใช้แค่ยางลบ2ก้อน9บาท ที่ซื้อได้จาก 7-11
    มาหนุนทั้ง4มุม+พัดลมผนังMitsu ช่วยได้เยอะเลยครับ
    อันนี้จริงครับ ทำมาแล้ว ช่วยได้เยอะ
    ไม่เปลืองตังด้วย

Bookmarks

Bookmarks