overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Results 1 to 19 of 19

Thread: รบกวนเซียนบิทหน่อย ฮาร์ดดิกส์เจ๊งกันเมื่อไหร่ ?

OverclockZone Member garmin's Avatar

Default รบกวนเซียนบิทหน่อย ฮาร์ดดิกส์เจ๊งกันเมื่อไหร่ ?

เพิ่งมาเป็นชาวบิทกะเขาได้สองสามเดือน ตั้งแต่เครื่องและเน็ตมันถูกลงพอรับได้ สงสัยว่าฮาร์ดดิกส์มันเจ๊งกันเมื่อไหร่ มันหมุนไฟติดทั้งวันทั้งคืน ห้องก็ไม่ได้เปิดแอร์ครับ

มีสถิติบ้างไห๊มครับ จะได้เตรียมใจไว้ เคยใช้ดิกส์เสียคามือก็อายุ 7 ปี แต่ไม่ได้เปิดใช้งานตลอดแบบนี้

OverclockZone Member bestza1986's Avatar

ผมใช้ Notebook hp โหลดบิต ก็ไม่เห็นมันจะพังไปไงเลย เล่นได้ปีแล้ว แต่ต้องระวังเรื่องความร้อนอะครับ เลยเอา coolpad มาใช้แล้วเจาะพัดลมอัดไป (เปิดวันละประมาน 18 ชม)

เมพขิงๆ Mania ! TWK.'s Avatar
    สำโรง-บางนา-สัตหีบ

เอาพัดลมตั้งโต๊ะ เป่าจ่อๆ นะ เย็นได้ใจ

OverclockZone Member Athlon_TFS's Avatar
    <<heARt of KahO>>

หลายปีครับ ถ้าเคลื่อนย้ายบ่อย กระเทือนบ่อย ก็พังเร็วหน่อย

OverclockZone Member nameless's Avatar

ตั้งแต่เกิดมายังไม่เคยใช้ HDD เจ๊งซักทีครับ

แต่เคยเจอแบบเจ๊งก่อนใ้ช้นะ (เคลมไปแล้ว)

OverclockZone Member greatmazinga's Avatar
    พระราม 2 สุขสวัสดิ์ ทุ่งครุ

ผมเปิดตลอด 24 ชม. เป็นเวลาปีกว่าๆ แล้ว ยังไม่มีปัญหาอะไร
    คนอื่นที่เล่นบิทด้วยกัน ก็ไม่มีใครเคยบ่นว่าฮาร์ดดิสก์พังเลยครับ

หล่นเท่านั้น ที่จะทำให้มันพัง เคยทำหล่นไปทีนึง ภายนอกไม่มีร่องรอยใดๆ แต่มันเปิดไม่ติด
    เลยตีหน้าเศร้า เล่าความเท็จไปเคลม

OverclockZone Member Masamiki's Avatar
    ไม่มีที่อยู่,เร่ร่อน

ตัวเก่า 8 ปียังไม่เคยพังเลยคับ 40G เปิด 15ชม+ เกือบทุกวัน

OverclockZone Member tonpai753's Avatar

ผมใช้ 80 GB มา เกือบ 3 ปี เปิดตลอด 24 ชม. ไม่เห็นเป็นไร ตอนนี้ก็ยังไม่เสียนะครับ(อยู่้ครื่องน้อง)ส่วนผมเองตอนนี้ ใช้ 1 TB แล้วครับ

OverclockZone Member goldgear's Avatar

โหลดบิตมา 2 ปี เปิดตลอด 24 ชั่วโมง มีปิดบ้างตอนไฟดับหรือไปธุระที่อื่นแล้วตอนเย็นจะไม่ได้กลับบ้านถึงจะปิดไว้ ก็ยังใช้ดีไม่มีปัญหาอะไร มีแต่ PSU พังอย่างเดียว อิ อิ

OverclockZone Member kiratinut's Avatar

เคยมีแต่ไฟดับ แล้วเหมือนเข็มอ่านมันตกง่ะ เหอ ๆ ๆ กู่ ไม่ กลับ เลย

OverclockZone Member sarawutkp's Avatar

Quote Originally Posted by kiratinut View Post
    เคยมีแต่ไฟดับ แล้วเหมือนเข็มอ่านมันตกง่ะ เหอ ๆ ๆ กู่ ไม่ กลับ เลย
    เครื่องของเพื่อนเป็นบ่อยครับไฟดับเสียเลยไม่รู้เป็นไง ของเราไม่ยักกะเสีย แต่ผมเน้นพัดลมอะ มันมีที่ต่อพัดลมช่องไหนใส่มันหมด อิอิ จะว่าใช้โหลดบิตมา 2 ปีแล้วยังไม่เสียนะ

OverclockZone Member อิมพีเรียล's Avatar

ของผมพังเมื่อกี้นี้เลย -*-

OverclockZone Member estrellas's Avatar

Quote Originally Posted by อิมพีเรียล View Post
    5555+

ส่วนตัวแล้ว ฮาร์ดดิสก์ในความดูแลของผมจะพังแบบไม่มีเหตุผลอ่ะครับ แล้วแต่ดวงล้วน ๆ ไอตัวที่โหลดหนักก็ไม่พังซะทีนะ

OverclockZone Member papababa's Avatar

ไม่รู้จะตอบยังไง จะ3ปีแล้ว เปิด24ช.ม. เกือบทุกวัน (เดือนนึงปิดได้ วัน-2วันเองมั้ง)
    มันก็ยังไม่พัง
    ทั้งซีเกท และ WD

OverclockZone Extreme Team eXzato's Avatar

ผมใช้ HDD segate 80GB ide มา 4ปีแล้วยังใช้ได้ดีอยู่เลย

. . . . Will Be Back To eXtreme Soon ! ! ! . . . .

gidd009's Avatar
    ร.พ. ศิริราช ครับ

Quote Originally Posted by อิมพีเรียล View Post

โส น้า น่า

อีแก่ Celly ใช้ซีเกต 80Gb ของผมเปิดมาจะสองปีแล้วยังไม่เคยปิด (จะปิดตอนไฟดับ) ก็ยังปกติ
    เครื่อง Fire Wall ที่ บ.เก่า ตั้งแต่ผมเข้ามาทำงานจนตอนนี้ก็สามปีกว่าแล้ว ไม่เคยปิดมันเลย Maxter ก็ยังเห็นมันปกตินะ

ถ้าเทียบอายุใช้งานกับเครื่องบ้านๆ ใช้งานปกติ ปิดทุกวัน ป่านนี้มันคงปาไปร่วม 10 ปีแล้วมั้ง

NextStep
    Guest

ของผมก็ปล่อยบิททั้งวันทั้งคืน แต่มันไปเจ๊งตรงที่ไฟตก(อยู่คอนโด ไฟตก ดับบ่อย ไม่มีups) ไปข้าง

นอกกลับมาเครื่องดับ เปิดอีกทีไม่ติดเช็คดูติด bad กะ อีกลูกลงวินโดว์ไม่ได้ น่าจะแบดตอนต้นๆเหมือนกันทั้ง wd(ซื้อต่อเค้ามาประกันเกือบเต็ม) กะ sg (1ปีพอดี )เลย

OverclockZone Member zeusgod's Avatar

เพิ่งเล่นบิตเหมือนกัน แต่ไฟผมมันไม่อ่านตลอดนะ

กลัวฝนฟ้าคะนองมากกว่า

OverclockZone Member Arkera555's Avatar
    พระนครศรีอยุธยา(ท่าเรือ)

ผมก็ยังม่ะเคยใช้พัง ถ้าไม่ตกหรือไม่กระแทก

Bookmarks

Bookmarks