Announcement

Collapse
No announcement yet.

Forsa 8800 GT 512MB 256bit

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• Forsa 8800 GT 512MB 256bit

รับมาเมื่อเช้าครับ ที่พิษณุโลก 4300 กว่าบาทตามราคาเว็บครับ

เอามาให้ดูกันสักเล็กน้อยครับ

+++++++++++++++++++

เพิ่มเติมหลังจาก ทดสอบมาให้ทุกท่านได้ดูกันหมดแล้วนะครับ ขอโพสไว้หน้าแรกเลย

จุดประสงค์ในการเอามาให้ดูครั้งนี้ ไม่ได้เพื่อ ผลทางการค้านะครับ ถึงแม้ มันจะทำให้พ่อค้าหลายๆท่าน ขายดิบขายดีกันไปก็เถอะ แต่ต้องยอมรับครับว่า เค้าทำมาได้ถูกกว่าราคาท้องตลาดมาก พอสมควร ณ เวลานี้

ทุกครั้งที่มีสินค้าใหม่ๆเข้ามาในตลาด ก็อาจจะไม่มั่นใจในตัวสินค้าตัวนั้นไป เพราะ แบรนด์ยังไม่ติดตลาด ตัวแทนจำหน่าย ระยะเวลาที่ลงมาเล่นในตลาด ยังชั่วโมงบินต่ำอยู่กว่ารายเก๋าๆที่ทำตลาดมานานครับ

เท่าที่ศึกษาและอ่านจากเว็บไซด์ต่างๆ มีทั้งแง่ดีและไม่ดีครับ ในความคิดเห็นของแต่ละท่าน ซึ่งเ ป็นความคิดเห็นส่วนบุคคลที่พึงมี

การ์ดตัวนี้ ทำตลาดมาระยะเวลาหนึ่ง ตั้งแต่ครั้งที่มันยังมีราคาเกือบหมื่นบาท และตอนนี้ ราคามันหายไปถึงครึ่งหนึ่ง ซึ่ง ก็เริ่มทำให้ คนที่งบประมาณจำกัดแต่ต้องการการ์ดที่มีชิพที่แรงเพื่อใช้พลังที่มันมี ไม่ว่าจะทั้งเล่นเกมส์ หรือ ทำงาน 3 มิติอื่นๆ ตามแต่ท่านจะใช้งานกันไป

ทุกการทดสอบให้ดู ผมไม่บอกเลยว่า การ์ดตัวนี้มันดีเด่นควรค่าแก่การซื้อหามาใช้ แต่ ราคา เป็นตัวผลักดันตัวมันเองครับ ถ้าราคาเจ้าอื่นเท่าตัวนี้ ผมคนนึงที่จะไม่ซื้อมันครับ บอกตามตรง แต่นี่ ทำราคาดี ก็ต้องลองกันหน่อย สินค้าจากผู้เล่นหน้าใหม่อย่างงี้ กลยุทธ์เรื่องราคา ซึ่ง เจ้าอื่นเค้าไม่อยากลงมาเล่นด้วยเพราะสัดส่วนกำไรจะเบาบางลงไป เข้าเนื้อในส่วนกำไรเสียเปล่าๆ แต่เจ้านี้ เล่นในเรื่องที่ คนอื่นเค้าไม่เล่นกันครับ ดับเครื่องชนเลยก็ว่าได้

มันจึงเป็นเหตุผลหนึ่งที่ ผมอยากรู้ และได้ซื้อมันมาครับ
    เอามาทดสอบ ไล่ให้ดูกันทีละจุด ในส่วนที่ผมสามารถทำได้ เท่าที่เครื่องมือและอุปกรณ์จะพึงมี และคิดว่า คงครอบคลุมถึงประเด็นหลักๆที่ทุกท่านอยากรู้ครับ ผมพยายามลีสต์ออกมาให้ระดับหนึ่งแล้ว

และส่วนหนึ่ง ด้วยเสียงลือเสียงเล่าอ้าง ที่ฟังๆกันมา ว่า การ์ดตัวนี้ มันห่วย ซึ่ง ก่อนหน้านี้ เชื่อว่าเราก็คงเคยได้ยินมาบ้างครับ หลายท่าน ที่กล้าฟันธงว่ามันห่วย เพียงเพราะฟังเขามาก็ตามแต่ครับ อย่างไร ถ้าได้ลอง และ ได้มี่การทดสอบให้แน่ใจ ผมว่า มันจะเป็นประโยชน์กับ คนส่วนมากมากก่วา

ซึ่ง ผมอยากให้ ลองพิสูจน์และทดสอบเองกับตัว แล้วพิจารณาตามที่ท่านได้ลองเอง จะดีกว่าไปฟังเสียงลือเสียงเล่าอ้าง แล้วมาตีความว่า นั่นคือข้อมูลที่ น่าเชื่อถือได้เพียงพอที่จะปฏิเสธสิ่งใดสิ่งหนึ่ง ที่ท่านเองไม่เคยสัมผัสและไม่เคยลองด้วยตัวท่านเองเลย อย่างที่ทราบครับ ไม่ใช่ว่า สินค้าทุกตัวมันจะดีไปเสียหมด บางอย่างก็อาจมีทั้งดีและแย่ปะปนกันไป ผมเลย ลองเอามาให้พิจารณาดูครับ หวังว่าจะเป็นประโยชน์กับท่านเพื่อการเลือกซื้อหามาใช้งานได้บ้าง

ดังนั้น ท่านเป็นคนตัดสินครับ ว่า ผลิตภัณฑ์ชิ้นนี้ มันจะดีพอสำหรับท่านหรือไม่ ท่านเป็นคนพิจารณาเองครับ

ที่ยังทดสอบไม่ได้ คือ ระยะเวลาครับ ทั้งการ์ดและตัวแทนจำหน่าย ซึ่ง ต้องดูกันยาวๆอีกครั้งครับ
    Last edited by Leim; 1 Jun 2008, 14:26:17.

สภาพกล่อง ตามแบบเดิมๆของยี่ห้อนี้ครับ

อุปกรณ์ข้างใน ไม่มีอะไรให้เลยนอกจาก Driver แผ่นเดียว

นอกนั้น สายไฟต่อเข้าการ์ด ท่านต้องไปหากันเอาเอง

ท่านใดใช้ D-sub ท่านก็ต้องไปหาตัวแปลงเอาเอง

ท่านใดต้องการต่อออกทีวี ท่านก็ต้องไปหากันเอาเอง เหมือนเดิม

เช็คของทั้งสองกล่องแล้ว มีเหมือนกันทุกประการคือ ไม่มีอะไรเลย....

ท่าน Boonchu_L บอกว่า ในกล่องมี bundle สายกับหัวแปลง DVI มาให้นะครับ สงสัยจะโดนแฮ๊บของซะแล้วสิเนี่ย หุๆๆ แต่ไม่เป็นไรครับ ถ้าส่งเคลมจริงๆส่งแค่ตัวการ์ดไปก็พอ ไม่ได้ใช้ของพวกนี้อยู่แล้วครับ

สรุปคือ ได้คืนมาแล้วครับ ตามได้แล้ว
    อุปกรณ์ที่ bundle มาก็มี
    - แผ่น driver
    - หัวแปลง DVI - dsub
    - สายสัญญาณ ต่อเข้ากับทีวี
    - สายไฟสำหรับตอ่ไฟเลี้ยง ในกรณีที่ ซัพพลายไม่มีหัวต่อดังกล่าว
    Last edited by Leim; 3 Jan 2009, 23:57:09.

Comment

ประกัน Asys LT ครับ

งานโดยรวมก็พอรับได้ครับ

ใช้ all solid capa ครับ

ที่เห็น เป็นแค่สติ๊กเกอร์แปะยี่ห้อแค่นั้นครับ
      ใครอยากได้ยี่ห้อไหน ก็หามาแปะกันเอาเอง ปริ๊นท์เอาท์ออกมาแล้วทากาวติดกันเอาเองครับ
      Last edited by Leim; 3 Jan 2009, 23:57:09.

Comment

พิจารณากันเองเองครับว่ามันเหมือนการ์ด ref เดียวกันกับทาง nvidia หรือใหม่นะครับ

ตัวการ์ดค่อนข้างหนักตามประสาการ์ดรุ่นใหญ่ทั่วๆไปครับ แต่การ์ดไม่ได้โก่งอะไร เพราะมีน๊อตยึดไว้กระจายน้ำหนักไม่ให้การ์ดบิดงอทุกจุดครับ

ใครจะถอดออกมา ก็ไม่ว่ากันครับ พัดลม ปรับรอบได้

ซอฟแวร์ โชว์อุณหภูมิการ์ด และ PCB ได้ เหมือนกันกับการ์ดแพงๆอื่นๆทั่วไปครับ

Comment

บาโค๊ทรุ่นนี้ครับ ชื่อรุ่น แรม บอกกันในนี้เลย

ของจีนแดงตามระเบียบครับ
          เป็น PCI-E Ver.2.0 นะครับ

Comment

อย่าหาว่าอย่างงู้น อย่างงี้เลยนะครับ
            ถ่ายรูปใบเสร็จมาดูหน่อยได้ใหม
            เพราะถ้าผมไม่พูดคนอื่นก็คงถาม อยู่ดีนะ
            ส่วนตัว อยากได้อยู่เหมือนกัน รออีกหน่อยคงเหลือซัก 3000 กว่าๆ นะ 555+ (น่าจะนะ)

Comment

ผลทดสอบด้วยซอฟแวร์ทดสอบโปรแกรม 3D

ผมมีแค่ตัวนี้ตัวเดียวครับ ด้วยความเคารพ เทสก่อนถ้ามีปัญหาจะได้เอาไปเคลมได้ทันครับ

สรุปคือ ผ่านทุกการทดสอบ อุณหภูมิ 55 - 59 องศา แค่นั้นครับ
              ดีเหมือนกัน จะได้ไม่ต้องไปหาซิงค์ใหม่มาเปลี่ยนครับ

คะแนนเท่าที่ได้ครับ ไม่ทราบว่ามากน้อยหรือไม่ครับ

ส่วนเกมส์ ผมยังไม่ได้ลองเล่นจริงๆจังๆอะไรมากมายครับ มีแค่เกมส์เดียวคือ assasin แค่นั้น

ก็เป็นการ์ดราคาไม่แพงมากนักนะครับ ผมว่าก็ได้ขนาดนี้ ก็ถือว่าโอเคแล้วแหล่ะครับ
              ประกัน Asys เคยไปเคลมมาทีนึง ก็วันเดียวได้นะครับ ก็ถือว่า รับผิดชอบกับลูกค้าดีระดับหนึ่ง ก็ขอให้คงเส้นคงวาอย่างนี้ต่อไปแล้วกันนะครับ

Comment

ไม่ต้องถามหาใบเสร็จครับ เพราะผมไม่ได้จากเค้ามา แต่ยังไงของเค้าเข้าระบบบาร์โค๊ทครับ เอากล่องไปยิงอีกครั้ง มันก็แสดงราคาและวันที่ซื้อมาอยู่ดีครับ อยากรู้ถ้าอยู่พิษณุโลก ก็เอากล่องผมไปร้านที่ผมซื้อมาแล้ว ให้เค้ายิงบาร์โค๊ทแล้วถามว่า ราคาเท่าไหร่ดูแล้วกันนะครับ

ผมซื้อที่พิษณุโลกครับ สดๆร้อนๆเมื่อเช้านี้ ของมาลงสามสี่ตัวครับ ใครอยากได้ ไปเดินหากันเอาเอง

ส่วนราคา 4300 กว่าๆครับ เศษเท่าไหร่ผมจำไม่ได้ครับ ราคาตามเว็บนั่นเอง
                แต่ผมยืนยันครับ ไม่รู้จะลงราคาต่ำๆไปทำไม ซื้อมาเท่าไหร่ก็บอกไปเท่านั้นครับ เพราะยังไง เงินมันก็ออกจากกระเป๋าผมไปแล้ว เงินก็ไม่ได้เพิ่มมาแต่อย่างใดอยู่ดีแหล่ะครับ

ของลงเมื่อเช้า ผมเลยโทรเข้าไปเช็คว่ามีหรือเปล่าครับ เพราะเมื่อวานผมไปติดต่อเค้าไว้ เค้าก็ยืนยันว่า ราคานี้จริงๆ อีกอย่าง ราคามันปรับลดมาสองรอบแล้ว ซึ่ง กรณีนี้ น่าจะเป็นราคาที่ไม่ได้ลงผิดแต่อย่างใดครับ เพราะถ้าลงผิด คนที่มีส่วนเกี่ยวข้องนี่ คงโดนไม่ใช่น้อยทีเดียวครับ

ส่วนราคาจะลงถึง 3000 หรือไม่ ผมไม่ทราบครับ พอถึงเวลานั้น ซีรีย์ใหม่ๆก็ออกมาเหมือนเดิมครับ แล้วตอนนั้นคุณยังจะอยากได้มันอยู่หรือเปล่า ผมไม่แน่ใจนะครับ เอาเป็นว่า ราคาสมเหตสมผล จ่ายไปแล้ว ไม่ได้เดือดร้อนใคร จ่ายไปแล้ว หากลับคืนให้ได้มากๆ ก็พอครับ

ท่านใดอยู่พิษณุโลก อยากรู้ว่าร้านไหน PM มาได้นะครับ เดี๋ยวผมให้เบอร์โทรร้านเค้าไป ถ้าลงในนี้เกรงว่าจะเป็นการโฆษณาให้เค้าไปฟรีๆครับ ผมไม่ได้มีส่วนได้ส่วนเสียอะไรเค้าไปสักบาทครับ แต่เงินผมต้องจ่ายค่าการ์ดเค้าไป ไม่่มีใครซัพพอร์ดนอกจากตังค์ตัวเองครับ หวังว่าคงเข้าใจนะครับ
                Last edited by Leim; 30 May 2008, 11:49:33.

Comment

รอชมต่อครับ

Comment

Originally posted by Leim View Post
                    ไม่ต้องถามหาใบเสร็จครับ เพราะผมไม่ได้จากเค้ามา

ผมซื้อที่พิษณุโลกครับ สดๆร้อนๆเมื่อเช้านี้ ของมาลงสามสี่ตัวครับ ใครอยากได้ ไปเดินหากันเอาเอง

ส่วนราคา 4300 กว่าๆครับ เศษเท่าไหร่ผมจำไม่ได้ครับ ราคาตามเว็บนั่นเอง
                    แต่ผมยืนยันครับ ไม่รู้จะลงราคาต่ำๆไปทำไม ซื้อมาเท่าไหร่ก็บอกไปเท่านั้นครับ เพราะยังไง เงินมันก็ออกจากกระเป๋าผมไปแล้ว เงินก็ไม่ได้เพิ่มมาแต่อย่างใดอยู่ดีแหล่ะครับ

ของลงเมื่อเช้า ผมเลยโทรเข้าไปเช็คว่ามีหรือเปล่าครับ เพราะเมื่อวานผมไปติดต่อเค้าไว้ เค้าก็ยืนยันว่า ราคานี้จริงๆ อีกอย่าง ราคามันปรับลดมาสองรอบแล้ว ซึ่ง กรณีนี้ น่าจะเป็นราคาที่ไม่ได้ลงผิดแต่อย่างใดครับ เพราะถ้าลงผิด คนที่มีส่วนเกี่ยวข้องนี่ คงโดนไม่ใช่น้อยทีเดียวครับ

ส่วนราคาจะลงถึง 3000 หรือไม่ ผมไม่ทราบครับ พอถึงเวลานั้น ซีรีย์ใหม่ๆก็ออกมาเหมือนเดิมครับ แล้วตอนนั้นคุณยังจะอยากได้มันอยู่หรือเปล่า ผมไม่แน่ใจนะครับ เอาเป็นว่า ราคาสมเหตสมผล จ่ายไปแล้ว ไม่ได้เดือดร้อนใคร จ่ายไปแล้ว หากลับคืนให้ได้มากๆ ก็พอครับ

ท่านใดอยู่พิษณุโลก อยากรู้ว่าร้านไหน PM มาได้นะครับ เดี๋ยวผมให้เบอร์โทรร้านเค้าไป ถ้าลงในนี้เกรงว่าจะเป็นการโฆษณาให้เค้าไปฟรีๆครับ ผมไม่ได้มีส่วนได้ส่วนเสียอะไรเค้าไปสักบาทครับ แต่เงินผมต้องจ่ายค่าการ์ดเค้าไป ไม่่มีใครซัพพอร์ดนอกจากตังค์ตัวเองครับ หวังว่าคงเข้าใจนะครับ

อืม...งั้นก็ตามนั้นละกัน
                    หุหุหุ เดือนหน้าคงลงมาอีก
                    รอสอยในราคาไม่ถึง 4000฿

Comment

ลงมาสัก 3800 นี่สงสัยเอามาทำ sli กันเพลินแน่ๆเลย ซัพพลายพอก็น่าลุ้นครับ

Comment

SLI บอร์ดแรง ๆ มันแพง รอจับ 3870 มา CF แข่งกับ 88GT sli ดีกว่า

Comment

ลากได้พอประมาณครับ
                          เสถียรได้ประมาณนี้

คอร์น่าจะลากได้ไกลกว่านี้ ติดตรงซิงค์นี่แหล่ะครับ

Comment

แรงงงงง

Comment

ลากไกลดี อุณหภูมิแจ่ม

Comment

Working...
                              X