ขอข้อแนะนำในการเลือกซื้อ Case หน่อยครับ
overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Page 1 of 2 12 LastLast
Results 1 to 20 of 33

Thread: ขอข้อแนะนำในการเลือกซื้อ Case หน่อยครับ

BearBery
    Guest

Question ขอข้อแนะนำในการเลือกซื้อ Case หน่อยครับ

อยากรู้ว่าจะเลือกซื้อ Case เย็นๆ สำหรับบ้านที่ไม่ได้ติดแอร์ ผมต้องดูที่อะไรบ้างครับ หรือมีรุ่นไหนแนะนำบ้างครับ
    Last edited by BearBery; 1 Jun 2008 at 09:58:44.

OverclockZone Member kingmax's Avatar

สำหรับผมน่ะ ใหญ่ๆ โปร่งๆ ระบายอากาศดีๆ เอางานเนียนๆหน่อย ไม่งั้นเวลาแกะอุปกรณ์ มันชอบกระแทรกมือแล้วเลือดออกงับ พวกเคสถูกๆหน่อยมันจะคมๆ

OverclockZone Member tarantula's Avatar

ลองดูร้าน TK กับ Jedi เลยครับ
    -ใหญ่ๆ โปร่งๆ ระบายอากาศดีๆ เอางานเนียนๆหน่อย <---ขอลอกมาแปะนะครับ
    -ดูว่าติดพัดลมได้กี่ตัว
    -วัสดุที่ใช้
    -ยี่ห้อ
    -ราคา
    -ความสวยงาม อย่าคิดว่าไม่สำคัญ เพราะมันจะอยู่กับเราไปนาน พอๆกับเมียเกิดเซ็งขี้หน้าขึ้นมาจะพาลอยากเปลี่ยน 55

OverclockZone Member Mr.T's Avatar

Aluminium case

BearBery
    Guest

ขอบคุณสำหรับความรู้จากทุกท่านครับ ว่าแต่พอจะมีcaseรุ่นไหนแนะนำมั้ยครับ แล้วอีกอย่างเราจะมีวิธีป้องกันฝุ่นเข้าcaseมั้ยครับ คลุมผ้าแล้วฝุ่นก็ยังเยอะ

OverclockZone Member KidBlues's Avatar

เลือกเอาแบบที่ชอบครับ (อาจตอบเหมือนกวน)
    แต่จริงๆแล้วเป็นแบบนั้นจริงๆ
    ผมว่าเอาแบบองค์ประกอบโดยรวมที่ดีหน่อย เช่น
    1. มีช่องให้ใส่พัดลมหน้าเคส 12 CM แล้วเคสก็ควรมีช่องรับลมด้านหน้าด้วย
    2. เอาใหญ่ไว้ก่อน ถ้ามีที่สำหรับวาง
    3. ฝาปิดด้านข้างใส เอาไว้ show เอ๊ย.. ไม่ใช่ เอาไว้ดูไฟบน mainboard หรือพัดลม ว่าเป็นอย่างไร ปกติดีมั๊ย (บางคนไม่ชอบ เพราะต่อสายไว้รุงรังเหลือเกิน อิอิ)
    4. อุปกรณ์ที่ไว้ต่อด้านหน้าเคส เช่น usb audio ฯลฯ
    5. เงินที่สามารถจ่ายได้ อิอิ
    6. ฯลฯ

สุดท้าย ก็อย่างที่บอกความชอบครับ อิอิ (ผมเคยมาแล้ว ไปเดินหาดู ไปเจอตัวชอบตัวนึงเอาเลย รายละเอียดอย่างอื่น ลืมหมดเลย อิอิ)

CM690 น่าจะเย็นอะ

BearBery
    Guest

Quote Originally Posted by KidBlues View Post
    เลือกเอาแบบที่ชอบครับ (อาจตอบเหมือนกวน)
    แต่จริงๆแล้วเป็นแบบนั้นจริงๆ
    ผมว่าเอาแบบองค์ประกอบโดยรวมที่ดีหน่อย เช่น
    1. มีช่องให้ใส่พัดลมหน้าเคส 12 CM แล้วเคสก็ควรมีช่องรับลมด้านหน้าด้วย
    2. เอาใหญ่ไว้ก่อน ถ้ามีที่สำหรับวาง
    3. ฝาปิดด้านข้างใส เอาไว้ show เอ๊ย.. ไม่ใช่ เอาไว้ดูไฟบน mainboard หรือพัดลม ว่าเป็นอย่างไร ปกติดีมั๊ย (บางคนไม่ชอบ เพราะต่อสายไว้รุงรังเหลือเกิน อิอิ)
    4. อุปกรณ์ที่ไว้ต่อด้านหน้าเคส เช่น usb audio ฯลฯ
    5. เงินที่สามารถจ่ายได้ อิอิ
    6. ฯลฯ

สุดท้าย ก็อย่างที่บอกความชอบครับ อิอิ (ผมเคยมาแล้ว ไปเดินหาดู ไปเจอตัวชอบตัวนึงเอาเลย รายละเอียดอย่างอื่น ลืมหมดเลย อิอิ)

555+ พอๆกันเลยฮะ แต่เคสที่ชอบมักจะแพง เกินงบเสมอเลย

OverclockZone Member okamo's Avatar

ที่บ้านก็ไม่ได้เปิดแอร์ โหลดบิททั้งวัน ชอบเคสแพงๆเหมือนกันเลย แต่งบไม่ถึง เลยหาเคสราคาถูก ยิ่งถูกเหล็กจะยิ่งน้อย เช่น แผงหลังที่ติดบอร์ด จะไม่เต็ม ทีนี้ก็ หาตำแหน่งที่วางเคส ให้พ้นมือเด็ก และไม่ควรวางบนพื้น (เดี๋ยวจะเดินเตะ) จากนั้นก็เปิดฝาทั้งสองด้าน เท่านั้นแหละ เครื่องเปิดไว้ตลอด 24 ชม 7-8 วันปิดสักครึ่งวัน ทำงี๊มาครึ่งปีแล้ว ทุกอย่างก็ยังโอเคอยู่

แต่ต้องมีโปรแกรมที่เช็คอุณหภูมิติดเครื่องไว้นะ พอเห็นความร้อนวิ่งสูงๆ (ในวันที่อากาศร้อนจัดๆ เช่นอุณหภูมินอกบ้าน 40 องศาเซลเซียสงี๊) หาพัดลมตั้งโต๊ะมาช่วยเป่ามันหน่อย ไม่ต้องเปิดตลอดหรอกค่ะ พอเป่าจนเครื่องเย็นดีแล้วก็ปิดได้

ปล. เพิ่งซื้อ Thermaltake M9 มาตัว สวย ฝาข้างโปร่ง ติดพัดลม 12 ซม 2ตัว ข้างหน้าข้างหลังอีก 2 ตัว ปรากฎว่า พอปิดฝาสองข้าง (คือจริงๆก็ไม่อยากเเปลือย ถึงยอมเสียเงิน) แต่ความร้อนก็ยังสูงกว่าสมัยที่ใช้ เคสถูกๆ เปิดโล่งสองข้างอยู่ดี แต่บางท่านไม่เห็นด้วยกับการเปลือยเคส บอกว่าฝุ่นเข้า อันนี้ก็ต้องดูด้วยว่า บ้านท่านอยู่ติดถนนไหม ปกติในบ้านมีฝุ่นแค่ไหน ส่วนที่บ้าน 6 เดือนแล้ว ก็ยังไม่มากนัก ฉนั้น แล้วแต่ความเหมาะสมของสถานที่ด้วยค่ะ

BearBery
    Guest

ผมก็เปิดฝาข้างเหมือนกันครับ ฝุ่นก็เยอะโคตรๆ ก็กะว่าคราวนี้จะหาเคสเย็นๆแล้วไม่ต้องเปิดฝาเอาพัดลมเป่าอีก 555+

OverclockZone Member shukumee's Avatar

ความรู้สึกผม ถ้าห้องไม่มีแอร์ต้องใช้ Case ที่เป็นเหล็ก

BearBery
    Guest

Quote Originally Posted by shukumee View Post
    ความรู้สึกผม ถ้าห้องไม่มีแอร์ต้องใช้ Case ที่เป็นเหล็ก
    เพราะอะไรเหรอครับ เคสเก่าผมก็เป็นเหล็ก สนิมเริ่มกิน

OverclockZone Member

...ผมก็ไม่รู้ว่าจะแนะนำไงดี แต่ตอนนี้คิดจะซื้อ CASE ตัวนี้อยู่นะครับ
    ATX CASE G-View (5082/5081) -->ไม่ได้โฆษณานะครับ
    แต่เท่าที่อ่านดูมันบอกว่าช่วยระบายความร้อนได้มากกว่า 50% อุณภูมิภายในต่ำกว่า 38 องศา แต่ติดที่ PSU ที่ติดมามันแค่ 420 เอง ผมอยากได้ 600 มากกว่า
    http://advice.computerok.co.th/~advi.../normal_price/

ใครเคยใช้ตัวนี้ดีไหมครับกำลังจะซื้ออยู่ ขอคำแนะนำสักหน่อยครับ
    ขอบคุณครับ

G.แก้มก้น Member NICKKIEZ's Avatar
    http://phonpanu.tumblr.com/

คำแนะนำ : ไม่ควรดื่มเกินวันละ 2 ขวด

อะ ไม่ช่ายยยยยยยยยยยยยยยยยยยยย!

แนะนำจริงๆก็

เลือกตามที่ใจชอบดีกว่าครับ

โปร่งโล่ง สบาย ไม่ซึมเปื้อน แม้ขยับ

เคสที่เย็นๆ จริงๆ ก็คงจะต้องเป็นที่มันเป็นรูๆๆๆๆ เยอะๆอะครับ

ถ้าเอาแบบไม่แพงมาก เย็นด้วยก็ Keystone เคสเล็ก Size เล็ก พัดลมกระจาย เย็นด้วยล่ะ!

BearBery
    Guest

อืมก็จริงฮะ ว่าแต่มันมีพวกอุปกรณ์ป้องกันฝุ่นเข้าcaseบ้างมั้ยฮะ แล้วเอาเครื่องดูดฝุ่นเข้าไปดูดฝุ่นในcaseได้ป่ะ

OverclockZone Member benefito's Avatar

1.อย่างแรกเลย ดูงบตัวเองก่อนครับจะได้ตัดออกไปได้เยอะ ๆ
    2. ความพอใจกับรูปลักษณ์ ทั้งภานใน และ ภานนอก สำคัญเลยต้องซิง ล้อเล่น
    3.ประสิทธิภาพ ที่ได้คุ้มค่ากับเงินที่ตั้งไว้ในงบข้อ 1.หรือเปล่า

รายละเอียดก็ตามที่เพื่อนๆว่ากันมานะครับ

OverclockZone Member okamo's Avatar

Quote Originally Posted by mist View Post
    ...ผมก็ไม่รู้ว่าจะแนะนำไงดี แต่ตอนนี้คิดจะซื้อ CASE ตัวนี้อยู่นะครับ
    ATX CASE G-View (5082/5081) -->ไม่ได้โฆษณานะครับ
    แต่เท่าที่อ่านดูมันบอกว่าช่วยระบายความร้อนได้มากกว่า 50% อุณภูมิภายในต่ำกว่า 38 องศา แต่ติดที่ PSU ที่ติดมามันแค่ 420 เอง ผมอยากได้ 600 มากกว่า
    http://advice.computerok.co.th/~advi.../normal_price/

ใครเคยใช้ตัวนี้ดีไหมครับกำลังจะซื้ออยู่ ขอคำแนะนำสักหน่อยครับ
    ขอบคุณครับ
    เคยซื้อให้น้องใช้ค่ะ (ลิ้งค์คุณเข้าไปแล้วเป็นบริษัทแอดไวส์ เลยไม่ทราบว่าเป็นรุ่นไหน) G-View รุ่นเคสใหญ่ สีฟ้าแจ่มใส (ออกใหม่เมื่อ 2 เดือนที่แล้ว) ราคาซื้อที่เซียร์ 1590 บาทพร้อม PSU 450W พัดลมหน้าหลัง กับฝาข้างอีก 2 ตัวพร้อมมีปล่อง เรียกว่า เห็นแล้วปิ้ง น่าซื้อมากเลย กล่องพิมพ์สีสวยเขียนว่า ไม่เกิน 38 องศา

เอามาประกอบ ขนาดไม่มีการ์ดจอแยก (onboard) ธรรมดา CPU ก็แค่ AMD 4200+ เปิดสัก 2 ชั่วโมง วัดด้วยโปรแกรม speed fan ภายในเคสก็ราว 42 องศา

ที่จริง ความร้อนระดับนี้ ท่านที่คุ้นกับเครื่องแรงๆ คงคิดว่าเด็กๆ แต่ที่จะบอก คือคำโฆษณาเชื่อไม่ได้ค่ะ แล้วก็ ถ้าเจอการ์ดจอแยกตัวเขื่อง มันต้องร้อนกว่านี้แน่ แล้วพัดลมก็เต็มเคสแล้ว คงเพิ่มไม่ได้อีก นอกจากเพิ่มซิ้งค์ตัวละเป็นพันช่วย

ยิ่งถ้าคิดจะโหลดบิด ไม่แนะนำเลย เพราะประสพการณ์บอก ถ้าเครื่องร้อนมากๆ ถึงเครื่องไม่แฮงค์ มันก็อืดค่ะ
    แถมอยู่ในความร้อนเกิน 40 องศาทั้งวันทั้งคืนเป็นเดือนๆ อุปกรณ์ข้างในเสื่อมเร็วกว่าปกติแน่นอน

แต่ถ้าชอบรูปลักษณ์ แล้วไม่ได้ใช้โหดนัก (แบบเข้าเน็ต ดูหนังธรรมดา) ก็ไม่เป็นไรค่ะ เพราะน้องเอาไปใช้ ก็
    แฮปปี้ดี ใครไปใครมาชมว่าเคสสวย ก็ปลื้มและไม่เดือดร้อนกับความร้อน เพราะไม่ได้ใช้หนัก

OverclockZone Member stepmixer's Avatar

ชอบตัวไหนชี้เลยครับ ^^

ส่วนตัวผมเลือกระบบระบายความร้อน ช่องระบายอาศ พัดลม รูปลักษณ์ครับ ส่วน PSU ไม่ได้ใส่ใจเพราะว่าซื้อเปลี่ยนแยกอยู่แล้ว

เรื่องความร้อนถ้าไม่ถึงห้าสิบองศา ผมก็ไม่เครียดครับ ผมใช้ Q6600 เปิดไว้ทั้งวันทั้งคืน จะมีร้อนก้อช่วงโหลดหนัก ๆ & ไม่เปิดแอร์

ปล. ผมว่าเคส Gview รุ่นใหม่ ๆ งานมันดูไม่ค่อยเนียบอ่ะครับ ของผมซื้อมาไม่กี่อาทิด ช่อง USB & Audio ด้านหน้าเคสยุบเข้าไปข้างใน ต้องเปิดฝาข้าง เปิดฝาหน้าเคส เพื่อหยอดกาวให้มันติด เวลาผมเสียบ USB ก็ไม่เคยเสียบแรง ๆ เลย ฝาข้างเวลาใส่แล้วมันดูเหมือนไม่แน่น

ไม่ทราบว่าท่านอื่นเป็นเหมือนผมรึเปล่าครับเนี่ยย

OverclockZone Member

โอ๊ว ขอบคุณ คุณokamo ครับที่ชี้แนะมา
    ว่าแล้วคงต้องถอยมาตั้งหลักเลือกใหม่แล้วละครับ...มีทางเลือกไหนแนะำนำบ้างไหมครับ สำหรับเคสเย็นๆ ราคาเย็นๆๆด้วยครับ

OverclockZone Member benefito's Avatar

ตัวนี้เลยลองดู ไม่แพงมาก full tower ชอบมั้ยอะบอกหน่อยเดี๋ยวหาให้อีก ต่อรองราคา 2900ลงนะจะลดได้อีกนิดหน่อย แต่คุ้มนะ เคสตัวใหญ่ ในราคาไม่ถึง 3000

http://www.tkcom99.com/product_detai...1&s_cat_id=131 อันนี้ราคา สถานที่ซื้อ

อันนี้รีวิวตัวเป็นๆ ข้อมูลครบเอาให้งงไปเลย http://www.gamenpc.net/css/review/ha...super18/1.html
    Last edited by benefito; 2 Jun 2008 at 11:11:52.

Page 1 of 2 12 LastLast

Bookmarks

Bookmarks