Announcement

Collapse
No announcement yet.

ขอสอบถามวิธีการต่อ FPAUDIO ของ A7N8X-X

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ขอสอบถามวิธีการต่อ FPAUDIO ของ A7N8X-X

คือผมจะต่อ sound ออกมาข้างหน้าcase เลยไปดูที่คู่มือ A7N8X-X ดูตรงหัวข้อ Front panel audio แล้วก็ต่อตามแบบ คู่มือ พอต่อเสร้จ sound on bord ก้ไม่ดัง ข้างหน้าcase ก็ไม่ดัง รบกวนผู้รู้ทีครับ ?

รายละเอียด
    ที่bord ผมดูตรงที่ FPAUDIO มีทั้งหมด 9ขาว่าง1ขา มีจัมเปอเสียบอยู่ที่ขาที่5กับ6 และ9กับ10 (ปกติฟังเสียงจากด้านหลังได้) ผมเลยเอาจัมเปอออกทั้ง2ตัว
    แล้วดูตามคู่มือ
    คู่มือ asus A7N8X-X

MIC2 1 2 AGND
    MICPWR 3 4 +5VA
    Line out_R 5 6 BLINE_OUT_R
    NC 7 8 ว่าง
    Line out_L 9 10 BLINE_OUT_L

สายที่case
    ม่วง Rin
    เหลือง Rout
    ดำ GND
    เขียว micbias
    น้ำเงิน Lin
    แดง Lout
    ดำ GND
    ส้ม micin

วิธีกาต่อของผมนะครับ

(ส้ม)micin 1 2 (ดำ)GND
    (เขียว)micbias 3 4 (ดำ)GND
    (เหลือง)Rout 5 6 (ม่วง)Rin
    ว่าง 7 8 ว่าง
    (แดง)Lout 9 10 น้ำเงิน(Lin)

พอต่อเสร็จ ไม่มีเสียงทั้งหน้าหลังเลยครับ สอบถามผู้รู้แก้จากตัวอย่างที่ผมต่อด้านบนนี้ทีครับ ?
    ผมต้องไปเปิดใช้ที่biosด้วยใหมครับ ถ้าต้องเปิดต้องเปิดที่เมนูไหนครับ?

ขอบคุณมากครับ
    Last edited by rut_tu; 30 May 2008, 17:44:23.

ถ้าเอาแค่หูฟังก็ต่อ

AGND

Line out_R

Line out_L

Comment

ผมลองต่อ ตามที่ kgb99 บอกใว้ เสียงออกหน้าcaseแล้ว ขอบคุณมากๆครับ

แต่ทามไม ข้างหลัง ถึง ไม่ ได้ยินครับ ตรงsound ด้านหลังcase นะครับ ???

Comment

ถ้าข้างหลังไม่ดัง ซาวออนน่าจะมีปัญหาแล้วครับ

ตอนแรกที่ไม่ต่อข้างหน้ามันดังไหมคับ

Comment

ดังครับ
          พอต่อ แล้ว ข้างหลังไม่ดัง แต่พอเอา ที่ต่อออกแล้วเอาจัมเปอใส่คืนมันก็ดังนะครับ หรือรุ่นนี้มันต้องเลือกว่าถ้าเราต่อเพื่อเอาเสียงออกข้างหน้า ข้างหลังก็จะไม่ดัง รึเปล่าครับ ?

ปกติต่อ กันแล้ว นี่ ต้อง ดังทั้ง2 ฝั่งเลยหรือ เปล่าครับ??

Comment

สงสัยจะต้องใช้อันไดอันหนึ่งครับ

ถ้าเสียบหูฟังข้างหน้าข้างหลังจะตัดอตโนมัต

แต่ก็จัมไว้ได้ปรกติครับ แต่ต้องถอดหูฟังออก เวลาจะใช้ข้างหลีังครับ ลองดู

แต่ของผม asus ออกทั้ง 2 อย่างพร้อมกันเลย

Comment

ข้างหลังดังตามปกติครับ

แต่พอเสียบสายเพื่อให้เสียงออกข้างหน้า ข้างหลังsound onก็จะไม่ดังครับ แต่พอเอาสายข้างหน้าออกsound onก็ดังเหมือนเดิมแต่ข้างหน้าก้ไม่ดัง เป้นที่รุ่นนี้มันต้องเลือกรึเปล่าครับ ไม่สามารถดังพร้อมกันได้ทั้งหน้าและหลัง????

รึต้องเซ็ตอะไรเพิ่มอีกเพื่อจะให้ออกทั้งหน้าและหลังครับ???

ปกติรุ่นอื่นๆ ที่ต่อกันมันดังได้ทั้งหน้าและหลังไหมครับ???

Comment

ของ Abit ผมไม่แน่ใจนะ แต่ของผมออกทั้ง 2 อย่างนะ

ลองปรับในใบออสดูครับ เผื่อ ตั้งเลือกซาว Auto ไว้

Comment

ต้องถอด สายที่เราต่อเพื่อให้เสียงออกข้างหน้าออกเลยครับถึงจะใช้ด้านหลังได้นะครับ และต้องเอาจมเปอเสียบคืนด้วยนะครับ อย่างนี้ถือว่าปกติไหมครับ???

มีวิธีเซ็ตเพิ่มให้ออกทั้งหน้าและหลังพร้อม กันไหมครับ (ผมเสียบ 'ไมค์' ไปด้วยนะครับเกี่ยว กับที่ผมเสียบ 'ไมค์' ไหมครับถึงทำให้ออกได้ช่องทางเดียว)????

Comment

bios น่าจะตั้ง AUTO ใว้นะครับ

เมนูมันจะชื่อประมาณไหนครับ มันต้องตั้งให้เป็นอะไรเหรอครับ???

ปกติต่อแล้วเค้าต้องไปset อะไรเพิ่มไหมครับเพื่อให้มันออกได้ทั้ง2ช่องทาง หรือต่อแล้วก้ใช้ได้เลยครับ???

asus A7N8X-X รุ่นบอร์ดผมครับ
                    Last edited by rut_tu; 30 May 2008, 19:00:21.

Comment

ใน ใบออส หมวด chipset คับ

Comment

ขอบคุณครับ

Comment

Working...
                        X