Announcement

Collapse
No announcement yet.

มีวิธีเคลียร์ cmos โดยไม่ต้องเปิดเคสหรือเปล่า

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• มีวิธีเคลียร์ cmos โดยไม่ต้องเปิดเคสหรือเปล่า

เคยเห็นเมนบอร์ด DFI ที่มันมีจัมเปอร์ให้เคลียร์ cmos อยู่ข้างหลัง
    และที่เห็นอีกแบบก็ของ ABIT ที่มีสวิตช์เคลียร์ coms ข้างหลังเลย
    อยากรู้ว่าแล้วเมนบอร์ดทั่วๆไปเวลาโอเวอร์คล็อกแล้วมันแต๊ป ต้องเคลียร์ cmos อ่ะ
    มีวิธีอื่นไหมที่ไม่ต้องไปเคลียร์บนเมนบอร์ดอ่ะ แบบว่าขี้เกียจเปิดเคส เสียเวลา

อยากรุ้เหมือนกันครับ แต่ถ้าเราแปลงสวิสมันจะได้ไหมครับ มันเป็นขั้ว 3 ขั้ว ก็ต่อสายไฟ3เส้นออกมาเข้าสวิสโยกสักตัว แบบโยงขึ้ยอยู่กดติโยกลงเป็นการ เคลีย แล้วโยกขึ้นกลับ ไม่แน่ใจว่าทำได้ไหม มีใครลองทำมั่งไหมครับ *-*
    อยากลองแต่ไม่มีสวิสที่โยกขึ้นลง มีจะสวิสปิดเปิด ไว้ไปบ้านหม้อก่อนจะลองซื้อมาทำ

Comment

ก็ทำสายสวิทยาวๆมาไว้ข้างนอกครับ แบบกดปล่อย

Comment

โอ้ว กำลังอยากรู้เหมือนกันเลย ใช้ abit ax78 มีปุ่มให้ สบายมากๆ
        จะเปลี่ยนยกเครื่องแล้ว ใช้บ่อยด้วยล้างไบออสเนี่ย

Comment

รอดูผมก็ขี้เกียจ เคลียในเคส
          ขนาดของ DFI นะนี้ จัมด้านหลังมันเอาออกยาก ติดฝาหลัง

Comment

ง่ายนิเดีย ก็มะต้องปิดฝาเคสงิ อิอิ ( จะได้ไม่ต้องเสียเวลาเปิด )

Comment

ทำได้ คับ ใช้สายไฟ 3 เส้น ต่อ ออกมาเข้าสวิชต โยก ให้ขากลาง เข้า ขั้วต่อตรงกลางของ สวิชต์

แล้วก็ โยกไ้ด้เลย

Comment

Originally posted by karaboon View Post
                รอดูผมก็ขี้เกียจ เคลียในเคส
                ขนาดของ DFI นะนี้ จัมด้านหลังมันเอาออกยาก ติดฝาหลัง
                มันแถมตัวจั้มเปอร์ที่หัวยาวๆมาให้นิครับ

Comment

Originally posted by zero_za View Post
                  มันแถมตัวจั้มเปอร์ที่หัวยาวๆมาให้นิครับ

คงหมายถึงตัวนั้นล่ะมั้งครับ ของผมตอนได้ DFI มาลอง
                  ตัวจั้มเปอร์ยาวๆที่ว่าเนี่ยล่ะ เอาออกยากเหมือนกัน มันติดกับฝาหลัง

Comment

เคยอ่านเจอว่าให้กดปุ่มรีเซ็ตค้างไว้ แล้วมันจะเคลียร์ค่าให้
                    แต่เคยลองทำแล้วไม่เห็นได้เลย ทั้งปุ่มรีเซ็ตและปุ่มเพาเวอร์ วิธีนี้ใครรู้บ้างไหมครับ

Comment

รอคำตอบเทพ

Comment

ก็ใช้ Abit เลยครับ อิอิ

Comment

ใช้บอร์ดอะไรอยู่ครับ.... ขอไปศีกษาเมนูในไบออสนิดหน่อย เดี๋ยวจะบอกว่าทำงัย
                          เพราะปกติมันจะมีวิธีตั้งค่าให้เครียร์ไบออสอัตโนมัติ เวลาที่เครื่องเกิด error จากการปรับแต่งต่างๆได้....

Comment

ใช้ asus อยู่อ่ะลุง ช่วยบอกด้วย ขี้เกลียดแกะฝา+การ์ดจอด้วยดิ คริ คริ

Comment

Originally posted by csanti2000 View Post
                              ใช้ asus อยู่อ่ะลุง ช่วยบอกด้วย ขี้เกลียดแกะฝา+การ์ดจอด้วยดิ คริ คริ
                              เอารุ่นมันมาด้วยจิ
                              เดี๋ยวจะได้ไปค้นดูไบออสมันด้วย ว่าจะมีหรือเปล่า
                              เพราะไม่ยืนยันว่าทำได้ทุกตัวนะ....

Comment

Working...
                              X