Announcement

Collapse
No announcement yet.

สงสัยมานานแล้ว ทำไมร้านค้าส่วนใหญ่ใน1000ทิ... ถึงไม่ค่อยใส่ใจลูกค้า คิดเหมือนกันไหม??

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• สงสัยมานานแล้ว ทำไมร้านค้าส่วนใหญ่ใน1000ทิ... ถึงไม่ค่อยใส่ใจลูกค้า คิดเหมือนกันไหม??

ผมว่าบริการห่วยแตกเกือบทุกร้าน ประมาณไม่แยแส จะซื้อไม่ซื้อก็เรื่องของเอ็ง ลูกค้าถามทำเป็นไม่ได้ยิน บางทีถามแล้วไม่รู้ แล้วเดินหนีก็มี ท่านว่ากันอย่างนั้นไหม ??

ร้านไหนบริการไม่ดี ไม่สนใจเรา เราก็ไม่ต้องไปซื้อ สักพักมันจะรู้สึกเอง

เท่าที่สังเกตุดูส่วนมากที่ทำแบบนี้จะเป็นลูกจ้างครับ ถ้าเป็นเจ้าของเองเค้าจะไม่ทำแบบนี้ครับ

Comment

ผมไม่ค่อยเจอ นะ เดินซื้อมาหลายปีแล้ว เดินซื้อของเกือบครบทุกร้าน ไม่ค่อยเจอ ยกเว้นร้านขายของมือสองที่บางครั้งเอาของไม่ดีมาขายเท่านั้นเอง ร้านค้าส่วนใหญ่ มักเรียกลูกค้าเสมอ ผมไปยืนมองราคาของทุกครั้ง คนขายจะเอ่ยปากทุกครั้งว่า//ถามได้นะครับ เช็คราคาก่อนได้นะครับ// บางร้านผมยืนจดยืนดูอยู่นานหลายนาที บางร้านเช็คสเป๊คจัดแล้วเกินงบก็ไม่เอาก็มีร้านเขาก็ไม่ได้ว่าอะไร บางร้านแหย่ผมเล่นอีกตะหาก
      ผมไม่รู้ว่าเจ้าของกระทู้ไปเจอร้านไหนมาแล้วมาเหมารวมหรือปล่าวครับ ถ้าโดนมาจริงๆก็บอกชื่อร้านเลยครับ ว่าร้านไหน

Comment

เอาชื่อร้านมาบอกเลยครับ เพื่อเจ้าของร้านเขาเข้ามาอ่านจะได้จัดการลูกจ้างตัวเองได้ถูกๆ

Comment

เห็นด้วยครับ

Comment

ผมว่ามันก็เป็นเฉพาะบางร้านอะครับ

Comment

Originally posted by จขกท View Post
              ผมว่าบริการห่วยแตกเกือบทุกร้าน ประมาณไม่แยแส จะซื้อไม่ซื้อก็เรื่องของเอ็ง ลูกค้าถามทำเป็นไม่ได้ยิน บางทีถามแล้วไม่รู้ แล้วเดินหนีก็มี ท่านว่ากันอย่างนั้นไหม ??
              บางร้านก็ดีนะครับ

Comment

ใช่ครับ ที่ซื้อๆมาเป็นเฉะพบางร้านนะครับ

และเห็นด้วยที่ว่า ส่วนมากลูกจ้าง จะทำนะนิสัยแบบไม่ดีอะ

เจ้าของร้านส่วนมากเอาใจลูกค้า

Comment

บางร้านครับ ผมเจอตะคอกใส่ผมด้วย แสดดดดดดดดดด ร้าน m ...r..

Comment

เตือนภัยครับ

สำหรับทุกท่านที่ยังไม่บรรลุนิติภาวะ หรือมีลูกแล้วปล่อยให้ไปซื้อของเองที่ 1000tip

วันนี้ผมไปเดินดูของมาครับ แล้ว ตอนที่เดินผ่านชั้นMโซนที่ขายแผ่นหลัง ศูนย์อาหาร

มีพนักงานร้านไหนก็ไม่ทราบครับ น่ากลัวมาก - -' เรียกผมดังๆแบบนี้

พนักงาน : "น้อง!!!"
                    ผม : หันไปดู
                    พนักงาน : "ซื้อแผ่นอะไรไหมน้อง!!!"
                    ผม : "ไม่ครับ"
                    พนักงาน : " เกมอะ !! เกม ! เกม ! เกม!!!!"
                    ผม : เดินหนีแล้วครับอยู่ให้โง่สิ = ='
                    พนักงาน : ยังชวนให้ผมซื้ออยู่ แถมเดินมาจะลากแขนผมไปซื้อด้วย

ดีนะที่ผมเดินหนีมาทัน เกือบโดนมันลากแขนไปแล้วมั่ยหละ T-T

วันหลังผมจะไม่เดินไปเฉีัยดโซนนั้นแล้วครับ เข็ด

Comment

เป็นมานานแล้วครับ อาศัยว่า

1. ที่จอดรถมีน้อย คนจอดเยอะ ค่าจอดแพง ลูกค้าที่จะเอารถยนต์ส่วนตัวมาคงทำได้ยาก เลยกล้า
                      2. การจราจรบริเวณนั้นไปมาไม่สะดวก วันเวย์ตามใจจราจร วันไหนจะปล่อย วันไหนจะจับ ยากจะคาดเดาได้
                      3. เป็นที่ๆ ร้านคอมรวมตัวกันเยอะมาก เลยไม่ค่อยง้อลูกค้า อาศัยตั้งราคาถูกกว่าที่อื่นๆ ล่อใจครับ
                      และอาศัยหลักจิตวิทยาที่ว่าคนที่พกเงินไปซื้อคอม ส่วนใหญ่ต้องการเลือกเยอะ ดังนั้นห้างอื่นๆ ชิดซ้ายครับ
                      4. เท่าที่ทราบมา มีรายใหญ่ไม่กี่เจ้าเอาของมาปล่อย ร้านเล็กร้านน้อยมันเป็นนอมินี่หรือร่างทรง การเคลมของระหว่างลูกค้ากับร้านใหญ่ไม่ค่อยมีปัญหา แต่กับร้านเล็กๆ นี่ประจำครับ

Comment

Originally posted by Comlow View Post
                        เป็นมานานแล้วครับ อาศัยว่า

1. ที่จอดรถมีน้อย คนจอดเยอะ ค่าจอดแพง ลูกค้าที่จะเอารถยนต์ส่วนตัวมาคงทำได้ยาก เลยกล้า
                        2. การจราจรบริเวณนั้นไปมาไม่สะดวก วันเวย์ตามใจจราจร วันไหนจะปล่อย วันไหนจะจับ ยากจะคาดเดาได้
                        3. เป็นที่ๆ ร้านคอมรวมตัวกันเยอะมาก เลยไม่ค่อยง้อลูกค้า อาศัยตั้งราคาถูกกว่าที่อื่นๆ ล่อใจครับ
                        และอาศัยหลักจิตวิทยาที่ว่าคนที่พกเงินไปซื้อคอม ส่วนใหญ่ต้องการเลือกเยอะ ดังนั้นห้างอื่นๆ ชิดซ้ายครับ
                        4. เท่าที่ทราบมา มีรายใหญ่ไม่กี่เจ้าเอาของมาปล่อย ร้านเล็กร้านน้อยมันเป็นนอมินี่หรือร่างทรง การเคลมของระหว่างลูกค้ากับร้านใหญ่ไม่ค่อยมีปัญหา แต่กับร้านเล็กๆ นี่ประจำครับ
                        น่าจะเป็นอย่างที่ท่านว่า

ร้านค้ามันไม่ง้อลูกค้า ไอคำพูดที่ว่า "ถามราคาได้" เหมือนพูดตามบทที่นายจ้างให้พูด
                        ผมเคยไปถามรายละเอียดของอุปกรณ์คอมชิ้นหนึ่งที่ร้าน j _ b คนขายบอก "ไม่รู้" แล้วมันก็เดินเข้าหลังร้านไปหน้าตาเฉย บางร้านเหมือนขี้เกียจขาย ชี้ให้ไปถามราคาร้านอื่นซะงั้น และส่วนใหญ่ คุณจะไม่เห็นร้านไหนเลย แค่เพียงการยิ้ม และพูดอย่างเป็นมิตร

Comment

ปกติผมแทบจะไม่ได้คุยกับ พนักงานเลย
                          ------------------------
                          ส่วนมากจะไปยืนดูราคาเฉยๆ
                          ถ้าจะซื้อจริงๆผมถึงจะคุยครับ ปัญหานี้เลยไม่เคยเกิดขึ้นกับผม
                          แต่ก็เคยเจอเหมือนกัน บริการแย่ๆ
                          ผมเดินหนีไม่ซื้อเลย ไปซื้อร้านอื่น

Comment

เคยเจอเหมือนกันครับร้านชั้น2 โซนหลังร้านตกแต่งด้วยสีส้มประมาณนั้นอะคับ ผมตรงเข้าไปถาม mp3 ของ apacer แต่จำรุ่นไม่ได้ถามคนขายมานบอกว่าเอ๊า 2 รุ่นนั้นมันก็ต่างกันที่ความจุไม่ใช่เหรอ (คิดในใจคนเดียว แสดถ้ากุรู้จะแหกปากถามเมิงมั้ย) ผมเลยเดินออกมาเลย เซงมากครับเจอร้านแบบนี้

Comment

หากไม่พอใจก็อย่าไปซื้อร้านที่บริการแย่ๆ เดี๋ยวเครมยากฮับ

Comment

Working...
                              X