overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Results 1 to 14 of 14

Thread: ถามเรื่องการใช้ Coolant หน่อยครับ

OverclockZone Member Explosively's Avatar

Default ถามเรื่องการใช้ Coolant หน่อยครับ

คือผมกำลังคิดจะซื้อ Coolant อ่ะครับ ไม่ทราบว่ามันจะทำให้เย็นกว่าน้ำธรรมดารึป่าวครับ แล้วมันใช่ตัวเดียวกับน้ำหล่อเย็นรึป่าวครับ

ช่วยแนะนำ Coolant ดีๆ ราคาไม่แพงหน่อยครับ

ขอบคุณครับ

OverclockZone Member rial_kung's Avatar

ไม่รุ้สิครับ รอคนต่อไปล่ะกัน

ส่วนตัวผมใช้ coolant ที่เติมหม้อน้ำรถอ่ะครับ ผสมน้ำกลั่น ก็ไม่มีปัญหาใดๆ (ประหยัดตังค์ไปได้อีก)

OverclockZone Member Essung's Avatar

รู้แต่จุดเดือดสูงกว่านำครับ และไม่เป็นตระไคร่

OverclockZone Member karaboon's Avatar
    ท่าน้ำนนท์ l งามวงวาน l พระนั่งเกล้า l พระราม 5-6-7 l จรัญ l MRT BTS

ตอนนี้ใช้น้ำปล่าวหรอ
    ถ้าน้ำแตก งานนี้้ยาวเลยนะ

ถ้าไม่เน้นสวยเอา น้ำกลั่น
    หรือ น้ำกลั่น + สีผสมอาหาร อันนี้ไม่รับประกัน อาจจะทำให้ปั้มพังได้

OverclockZone Member pungpond999's Avatar
    ร้าน Speed Com 085-1169552 LINE:pond-austin

Coolant มันเย็นกว่าน้ำธรรมดาท่าจุดเดือดเยอะหรือร้อนถึงเห็นผลนะ ในความคิดเห็นผม

OverclockZone Member Explosively's Avatar

ไปสอยมาแล้วครับ 1 ขวด แต่ไม่รู้จะผสมยังไง ใครเคยบอกทีครับ แล้วผสมกับน้ำกลั่นใช่ไหมครับ ถึงจะดี

OverclockZone Member zeza_pak's Avatar

ผมว่ายัดสายยางเข้าไป รัดด้วยตัวรัดให้แน่นตรวจสอบจุดที่น่าจะรั่วให้ดีก่อน แล้วเติมน้ำกลั่น อย่างเดียว เย็นเหมือนกัน ถูกกว่าเยอะครับ (ไม่กลัวรั่วครับแต่กลัวถอดสายยางไม่ออก แน่นมากๆ)

ปล.สีผสมอาหารกับพวกcoolant ที่เติมหม้อน้ำรถจะทำให้เกิดตระไคร่ภายในบล๊อกและในหม้อน้ำ ต้องถอดมาทำความสะอาดบ่อยๆแต่ถ้าขยันถอดก็ OK ครับ

ขอบคุณครับ เรื่องรั่วไม่ค่อยกลัว แค่อยากรู้ว่า Coolant มันทำให้อุณหภูมิน้ำเย็นขึ้นหรือไม่เท่านั้นแหละครับ

OverclockZone Member Terabyte's Avatar

coolant จะมีัผลต่อเมื่ออุณหภูมิเหยียบ 60 เท่านั้นครับ ต่ำกว่านั้น น้ำเปล่าเย็นกว่า

G.แก้มก้น Member NICKKIEZ's Avatar
    http://phonpanu.tumblr.com/

น้ำก๊อกกรองเนี่ยแหละครับ สุดตรีน!!!

OverclockZone Member rial_kung's Avatar

แบบนี้รัน 100% อุณหภูมิ ไม่เกิน 50 นี่ coolant ก็ไม่จำเป็นใช่มั้ยครับ

OCZone TV-Host KiDMaioRKz's Avatar

อุณหภุมิมันไม่สูงขนาดนั้นหรอกครับ

แค่คอมพ์เอง ไม่ได้ร้อนขนาดหม้อน้ำรถ

บางที ใช้ coolant ก็ต่อเมื่อ อุณหภูมิ สูงขนาด น้ำเปล่า เอาไม่อยู่
    หรือไม่ก็ ต่ำจนน้ำ ถึงจุดเยือกแข็ง

ที่เห็นเมืองนอกเขาใช้ coolant กัน เพราะว่า เมืองนอก เขาอากาศหนาวครับ เวลาหน้าหนาว น้ำเปล่าบางที จะเป็นน้ำแข็ง จับอยู่ตามหม้อน้ำ ...

ไม่เชื่อ ลองซื้อ coolant มาครับ แล้วเอาไปแช่ช่อง ฟริดจ์ แล้วลองดูว่ามันจะแข็งไหม
    GLORIOUS PC MASTER RACE
    May your frame rate be mighty and your draw distance far.

นายกสมาคม ชมรมคนรักแมวน้ำ darkwing6611's Avatar
    @Water Cooling Forums OverClockZone.com

ผมก็ใช้ Coolant นะ ที่จริงก็ไม่อยากใช้หรอก แต่ส่วนที่เป็นอลูมิเนียมเช่นหม้อน้ำ

มันมีปัญหากับน้ำกลั่นเพียวๆก็เลยต้องใช้ ร้อนขึ้นนิดนึง

Water-Cooling GOD Salapao2000's Avatar

ใช้น้ำกลั่นเย็นกว่าครับ แต่ที่ใช้คลูแลนท์กันเรื่องตะกลั่นครับ

Bookmarks

Bookmarks