Announcement

Collapse
No announcement yet.

ต่อแลน มีปัญหาคับ ช่วยที

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ต่อแลน มีปัญหาคับ ช่วยที

คือ ผมมีคอม2 เครื่อง เครื่อง 1 กะ เครื่อง 2

มีกาดแลนทั้ง2 เครื่อง ผมลองต่อแล้วไฟที่กาดแลนไม่ขึ้นเลย

สายแลนผม มีคนต่อมาให้ เรียงสายแบบนี้ ขาวส้ม ส้ม ขาวน้ำเงิน น้ำเงิน ขาวเขียว เขียว ขาวน้ำตาล น้ำตาล
    ทั้ง2หัวคับ
    (ในใจผมว่ามันอาจจะต่อสายผิด)
    ถ้าต่อผิด ต้องใช้สายแบบไหนหรอคับ ต่อแบบ สาย Direct หรือ สาย Cross
    คับ

คือ ต่อ คอม ใส่แลนกาด กะคอม ใส่แลนกาด

งงไหมคับ

ใช้สายแบบ cross ครับ

สังเกตุหัวจะเรียงสี สลับกันนะครับ สองหัวจะไม่เหมือนกันอ่ะ

แต่เดี๋ยวนี้ ผมไม่แน่ใจนะ ถ้าจำไม่ผิด สายแบบไหนมันก็ใช้ได้ครับ คอมใหม่ๆมันรู้จัีกเอง

Comment

คอม 2 เครื่องนี้รุ่นเก่าอะคับ ยัง P4 อยู่เลย

Comment

งั้นก็ต้องสาย Cross อย่างเดียวครับ
        หัวสายสองด้านจะเข้าสายไม่เหมือนกัน

http://edtech.kku.ac.th/~s4822127501...97-9/Cat5.html
        Last edited by goldgear; 30 May 2008, 22:41:03.

Comment

Working...
        X