Announcement

Collapse
No announcement yet.

ช่วยด้วยคับ dvd-rw ของ lite-on

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ช่วยด้วยคับ dvd-rw ของ lite-on

ของพี่ผมคับ เปิดแผ่น cd ไรท์ cd ได้ เปิด dvd ก้อได้ แต่พอจะไรท์ dvd บอกว่าไม่เจอแผ่น
    /ให้ใส่แผ่นด้วย ก้อเลยถอดไปลองของเพื่อน มันก้อไรท์ได้ทุกอย่าง

พอเอากลับมาเครื่องเดิมก้อไม่ได้อีก ทั้งๆที่ตอนลองใช้แผ่นเดิมทุกอย่าง

ใครรู้ช่วยตอบหน่อยนะคับ

ขอบคุณคับ

อาการแบบนี้ ผมไม่เคยเจอเลยครับท่าน
    หมดประกันหรือยัง ถ้ายัง เอาไปเคลมดีกว่า

อีกอย่าง น่าจะเป็นที่โปรแกรม Burn + สายสัญญาณ ก็เป็นได้ครับ

ว่าแต่ แผ่นที่ไร้ท์ ยี่ห้ออะไรครับ ความเร็วเท่าไหร่

Comment

ปัญหาที่อาจเกิดขึ้นได้
      1. แผ่นที่ใช้เขียน
      2. Bios
      3. Windows

Comment

ขอบคุณทุกคนที่เข้ามาตอบนะคับ

เห็นว่าลงวินโดว์ใหม่แล้วก้อไม่หาย สายก้อลองเปลี่ยนแล้วคับ

เรื่องยี่ห้อกะความเร็วแผ่นไม่ได้ถามมาคับ

แต่ลองเอา lite-on กะ แผ่นเดิม ไปใส่อีกเครื่องใช้ได้ปกติคับ

(เลยไม่ได้ถามมาคับ)

Comment

กำ เวปนี้ไม่มีคนช่วยได้ แล้วจะหาคนรู้ได้ป่าวเนี่ย

Comment

มีปัญหาเรื่อง psu ไม่พอหรือป่าวครับ เพราะเครื่องผมใช้ dvd-rw แบบ sata แต่ใช้อุปกรณ์ในเครื่องเยอะครับ ผมต้องถอดฮาร์ดดิส ออกไป 1 ตัว ถึงใช้งานได้ครับ

Comment

คือพาวเวอร์ซํพพลายใช่ป่ะคับ ไงไว้จะให้เค้าลองดูนะคับ

ขอบคุณคับ

Originally posted by k_vijit View Post
              มีปัญหาเรื่อง psu ไม่พอหรือป่าวครับ เพราะเครื่องผมใช้ dvd-rw แบบ sata แต่ใช้อุปกรณ์ในเครื่องเยอะครับ ผมต้องถอดฮาร์ดดิส ออกไป 1 ตัว ถึงใช้งานได้ครับ

Comment

เขียนด้วยโปรแกรมอะไร นีโรหรือแอลกอฮอลล์

ลอง Update Driver ดูหรือยัง

Comment

ไฟล์เดียวกันหรือเปล่าครับที่ไร้ต์กับเครื่องเพื่อนและเครื่องท่าน ที่ผมเคยเจอกับตัวเอง ผมทำอิมเมจวินโดวส์ไว้ตัวนึงไว้ที่เครื่องผมและ HDD External ผมเอาไฟล์นี้ไร้ต์ที่เครื่องผมและเครื่องที่ทำงานปรากฏว่าไร้ต์แล้วแผ่นไม่ยอมบูต ข้อมูลในแผ่นก็ไม่มี เกือบเดือนที่คิดว่าไดร์ฟ DVD-RW เสีย จะส่งเคลมก็ไม่ได้ เพราะหมดประกันพอดี ก่อนหน้านี้เคลมมา 2 ครั้ง Lite-On เหมือนกัน ลองหาสาเหตุหาไปหามาที่ไหนได้ ไฟล์อิมเมจเสีย กรรม..

Comment

ของพี่ผมคับ เปิดแผ่น cd ไรท์ cd ได้ เปิด dvd ก้อได้ แต่พอจะไรท์ dvd บอกว่าไม่เจอแผ่น
                    /ให้ใส่แผ่นด้วย ก้อเลยถอดไปลองของเพื่อน มันก้อไรท์ได้ทุกอย่าง

พอเอากลับมาเครื่องเดิมก้อไม่ได้อีก ทั้งๆที่ตอนลองใช้แผ่นเดิมทุกอย่าง

ใครรู้ช่วยตอบหน่อยนะคับ

ขอบคุณคับ

อาการแบบคุณผมเจอมาแล้วครับ ไรท์ได้หมดทุกอย่างยกเว้น dvd อาการแบบนี้เป็นที่หัวไรท์ dvd เจ๊งแล้วครับ ส่งประกันด่วน ของผมโชคดีที่อยู่ในประกันแค่อีกเพียงเดือนเดียวเอง ถ้าประกันก็ซื้อใหม่ครับ

Comment

*-*

ใช้ nero คับ เห็นพี่เค้าว่าใช้ทุกอย่างเหมือนกันหมดตอนไปเทสต์กะเครื่องของเพื่อนเค้าคับ
                      ขอบคุณคับ

Originally posted by gidd009 View Post
                      เขียนด้วยโปรแกรมอะไร นีโรหรือแอลกอฮอลล์

ลอง Update Driver ดูหรือยัง
                      Last edited by chakana72; 6 Jun 2008, 00:07:30.

Comment

*-*

น่าคิดคับ พอดีไม่ค่อยรู้เรื่อง ถ้าไฟล์อิมเมจเสีย เราต้องทำยังไงบ้างคับ
                        ขอบคุณคับ

Originally posted by microsoft™ View Post
                        ไฟล์เดียวกันหรือเปล่าครับที่ไร้ต์กับเครื่องเพื่อนและเครื่องท่าน ที่ผมเคยเจอกับตัวเอง ผมทำอิมเมจวินโดวส์ไว้ตัวนึงไว้ที่เครื่องผมและ HDD External ผมเอาไฟล์นี้ไร้ต์ที่เครื่องผมและเครื่องที่ทำงานปรากฏว่าไร้ต์แล้วแผ่นไม่ยอมบูต ข้อมูลในแผ่นก็ไม่มี เกือบเดือนที่คิดว่าไดร์ฟ DVD-RW เสีย จะส่งเคลมก็ไม่ได้ เพราะหมดประกันพอดี ก่อนหน้านี้เคลมมา 2 ครั้ง Lite-On เหมือนกัน ลองหาสาเหตุหาไปหามาที่ไหนได้ ไฟล์อิมเมจเสีย กรรม..

Comment

*-*

ไม่น่าจะเจ๊งที่หัวนะคับ เพราะ ไปใส่กะอีกเครื่องไรท์ได้คับ
                          ขอบคุณคับ

Originally posted by tar2199 View Post
                          อาการแบบคุณผมเจอมาแล้วครับ ไรท์ได้หมดทุกอย่างยกเว้น dvd อาการแบบนี้เป็นที่หัวไรท์ dvd เจ๊งแล้วครับ ส่งประกันด่วน ของผมโชคดีที่อยู่ในประกันแค่อีกเพียงเดือนเดียวเอง ถ้าประกันก็ซื้อใหม่ครับ

Comment

ไม่เคยเจออ้ะ

Comment

Working...
                            X