overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Results 1 to 15 of 15

Thread: เร่งความเร็วในการ Boot "Windows Vista"

OverclockZone Member mengchanchai's Avatar

Default เร่งความเร็วในการ Boot "Windows Vista"

สำหรับเพื่อนๆที่ใช้ Vista และใช้ CPU แบบ "หลายหัว" เช่น Core2,Quad Core อาจจะยังไม่ทราบว่า น้าบิล แกมี"ตัวช่วย" รีดประสิทธิภาพในการ Boot วิสต้าให้เร็วขึ้นนะครับ....เท่าที่อ่านดูจาก Post จะเร็วขึ้นประมาณ 30% - 40% วิธีการวัดความเร็วในการ Boot ทำได้โดย ใช้ "ReBoot-Time" ที่ผมได้ Post ในหัวข้อ จับเวลาการ Boot "Windows Vista"
    ก่อนจะทำตามวิธีนี้ อยากให้ท่านจับเวลาในการ Boot ไว้ จากนั้นเมื่อทำเสร็จ ก็ลองจับเวลาดูอีกครั้ง....แล้วท่านจะเห็นความแตกต่าง
    เอาละครับ ถ้าพร้อมแล้วก็เริ่มกันเลย

รูป 1 2 3 4
    5 6 7 8

1.Start => Run =>พิมพ์ msconfig กด Enter
    2.สำหรับท่านที่ไม่ได้ disable UAC อาจจะได้รับคำเตือน ---กด continue --ได้ตามภาพที่ 3
    3.เลือกหัวข้อ Boot => Advance Option => click บนช่อง Number of processors [ดูรูป 4,5 ประกอบ] => เลือกจำนวน core ให้ตรงกับคอมพ์ของเรา => OK => เลือกช่อง Make all boot settings permanent [ดูรูป 6 ประกอบ] => OK => รูป 7 จะ show ขึ้นมา ...กด Yes => รูป 8 จะ show ขึ้นมา ...กด Restart

จบแล้วครับ
    จากนั้นก็ลองจับเวลาดูอีกครั้ง......แล้วท่านจะเห็นความแตกต่าง
    ได้ผลประการใด เอามาโชว์กันหน่อยก็ดีเหมือนกันนะครับ

ข้อมูลจาก www.vistax64.com

OverclockZone Member dek-kom's Avatar
    http://www.krapalm.com/

ใจจ้า

OverclockZone Member ปฐมวงศ์'s Avatar

เร็วแค่ตอนบู๊ตอย่างเดียวเหรอครับ

ถ้าพอจะมีวิธีปรับแต่งให้เร็วทั้งการทำงานด้วยจะดีเลยครับผม
    แต่ก็ขอบคุณอย่างมาก

OverclockZone Member mengchanchai's Avatar

Smile

Quote Originally Posted by ปฐมวงศ์ View Post
    เร็วแค่ตอนบู๊ตอย่างเดียวเหรอครับ

ถ้าพอจะมีวิธีปรับแต่งให้เร็วทั้งการทำงานด้วยจะดีเลยครับผม
    แต่ก็ขอบคุณอย่างมาก

ถ้าจะเอาทั้งระบบก็ต้อง ชุดนี้เลยครับ
    http://www.vistax64.com/tutorials/81...nce-vista.html

OverclockZone Member ปฐมวงศ์'s Avatar

Quote Originally Posted by mengchanchai View Post
    ถ้าจะเอาทั้งระบบก็ต้อง ชุดนี้เลยครับ
    http://www.vistax64.com/tutorials/81...nce-vista.html
    โอ๊ว ขอบคุณมากๆอีกครั้งครับ สาระดีมากๆ

OverclockZone Member jshow's Avatar
    คนดี?ไม่มีที่อยู่

น่าลองค๊าบ

OverclockZone Member pik_1_2's Avatar
    เมือง 2 ทะเล กับ กรุงเทพฯ

ขอบคุณครับ

OverclockZone Member grmee's Avatar

ไม่ได้ตั้งใจขุดนะ แต่ขอบคุณกระทู้นี้มากเลย เพราะอยากบูตเร็ว Vista มันอืดแระ

OverclockZone Member phimarn's Avatar
    จ.นครนายก อ.เมือง

เร็วขึ้นจริงครับวิทีนี้ผมเคยใช้ตอนเล่นวิสต้า แต่ของผมมันแค่cpu2หัว ถ้า4หัวน่าจะเร็วกว่ามากครับ ใครอยากลองว่าเร็วไหมลองเลยครับไม่ผิดหวัง

OverclockZone Member Penryn007's Avatar

เร็วขึ้นอีกนิดนึง

OverclockZone Member

ใช้โปรแกรมอะไรจับเวลาหรอครับ
    เทคนิคน่าสนใจมากเลย เดี๋ยวลองทำบ้าง ขอบคุณมากๆ

OverclockZone Member disstat's Avatar

ดีครับ

OverclockZone Member psang's Avatar

ขอละเอียดนิดครับพอดีความรู้ยังน้อยเกี่ยวกับการปรับแต่งตอนนี้ใช้x200เพิ่งเปลี่ยน hddเป็น ssd 128 เสี่ยโต้งแห่งcommanshopให้มาทดสอบใช้ ดูว่าตอนเปิดfileต่างๆค่อนข้างเร็วดี แต่ตอนปิดเปิดเครื่องต่างกันนิดเดียว

ปรับไปปรับมา ทามมายมานบูตได้แค่ 1 ตัวเองอ่ะ

(ทีแรกมานมีให้เลือก4 ตัว แต่ตอนหลังมานหายไปอ่ะ หง๊ะ!! )

ของผม 4 แต่ ลองเปลี่ยนเป็น 1

พอ ติกตรง

reboot setting permanent

คราวนี้มาน Process 1 หัวคลอดเลยคับ มีวิธีแก้กลับไม๊คร๊าบบบบ

Bookmarks

Bookmarks