overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Page 1 of 2 12 LastLast
Results 1 to 20 of 24

Thread: มีปัญหากับ Spark 8800GT Zero - 3 ตัวแล้วครับ

OverclockZone Member

Default มีปัญหากับ Spark 8800GT Zero - 3 ตัวแล้วครับ

มีปัญหากับ Spark 8800GT Zero - 3 ตัวแล้วครับ

ผมได้ซื้อ Spark 8800GT Zero1 มาใช้งานและพบว่า เมื่อใช้งาน 3D หนักๆอย่างเช่นเล่นเกมส์ Crysis,
    ATI Tools>Scan Artifacts, Furmark>Test Stability

จะมีเสียงดังอีดๆเบาๆออกมาจากการ์ดจอ และจะดังขึ้นเรื่อยๆเมื่อการ์ดมีอุณหภูมิสูงขึ้น ยิ่งร้อนยิ่งดังมากจนได้ยินชัดเจน

โดยที่ ATI Tools จะมีเสียงดังสุด แต่ไม่ได้ร้อนที่สุด
    FurMark มีเสียงเบาที่สุด แต่ร้อนที่สุด

เป็นกับ 3Dทุกเกมส์ที่ใช้การประมวลผลค่อนข้างสูงครับ
    พอ swap หน้าจอไป desktop 2D เสียงจะหายไปทันที พอ swap กลับมาที่ตัวโปรแกรม 3D จะมีเสียงดังต่อครับ

เปลี่ยนการ์ดจอที่ Microware มา 2 ครั้งแล้วครับ เจ้าหน้าที่นำตัวการ์ดจาก Zero2 มาเปลี่ยนให้
    ใช้งานมา 3 ตัว เป็นทุกตัวเลยครับ ดังเบาไม่เท่ากัน แต่ Full Load หนักๆก็ได้ยินชัดเจนเหมือนกัน
    เจ้าหน้าที่ของ Microware ทดสอบที่ศูนย์บริการบอกว่า ไม่ได้ยินเลยครับ

ไม่ทราบว่าท่านอื่นๆพบปัญหาแบบผมบ้างไหมครับ ถ้าเป็นไปได้รบกวนท่านผู้มีเวลาทดสอบ
    Spark 8800GT หรือ ยี่ห้ออื่นๆในรุ่น 8800GT/512 ของท่านหน่อยนะครับ ขอบคุณครับ

OverclockZone Member nameless's Avatar

จะมีเสียงดังอีดๆเบาๆออกมาจากการ์ดจอ
    เสียงลมตีกับ Fin ระบายความร้อนหรือเปล่าครับ

ปล. ไม่เคยใช้นะ รอผู้รู้มาตอบใน reply ต่อไป

OverclockZone Member im's Avatar
    Calibration Laboratory / Engineer Kmitl EE

psu หรือเปล่าลองเอาตัวอื่นมาจ่ายไฟแทนคับอาจหาย

OverclockZone Member chaopat's Avatar

ลองจัดระเบียบภายในเคสใหม่ดูน่ะคับ และเช็คที่ตัวเคสว่ามีน็อตตัวไหนไขไม่แน่นหลวมหรือชำรุด สายไฟเก็บให้เรียบร้อยคับ

OverclockZone Member duke1's Avatar

ลอง เปลืยน ถ่านไบออน ดู เผื่น ถ่านหมด

OverclockZone Member kamjam's Avatar

Quote Originally Posted by duke1 View Post
    ลอง เปลืยน ถ่านไบออน ดู เผื่น ถ่านหมด

น่าจะเป็นเช่นนั้น

OverclockZone Member jack_sparow's Avatar

forsa 8800GT ไม่ได้ยินเสียงเลย ราคา 4380 บาท

OverclockZone Member supertoonman's Avatar

จะเป็นเหมือนผมหรือปล่าวเคลมเจ้าสปาร์คไป4รอบไม่หายจนสุดท้ายเปลี่ยยี่ห้อหายเป็นปลิดทิ้ง-..-

OverclockZone Member Adeenaleen's Avatar

เหอๆ มาอีกแล้วเหรอ

OverclockZone Member Coolsman's Avatar

Quote Originally Posted by duke1 View Post
    อ่ากรูละงง เกี่ยวอารายกับ BAT BIOS หว่า

ปล.เลิกใช้ SPARK ปายเรย (เพราะมานแปลว่า "ช๊อต")

ปล.2 แค่กวนติง อย่าคิดมากนะค้าบ

OverclockZone Member jeerapan's Avatar
    ประโคนชัย-บุรีรัมย์

ได้ oveclock card หรือเปล่า เคยเจออาการ การ์ดจอ จะมีเสียดัง อีด.. ยาวๆ ตรงบริเวณภาคจ่ายไฟ ตอนที่ผม overclock และโมเพิ่มไฟ แรม และ จีพียู เวลา โหลด 3d หนักๆจะดัง ตลอด เลยปรับไฟ ลงมาหน่อยก็หาย..

OverclockZone Member GyM's Avatar
    ที่ปลอดภัย~~(BKK)

การ์ดจอนี่ทำยุ่งมากที่สุดในบรรดา อุปกรณ์ทั้งหมดเลย

OverclockZone Member kinggage's Avatar

ใช้ power ของอะไรครับ
    ผมว่าไฟไม่พอนะ

ขอบคุณสำหรับทุกความคิดเห็นนะครับ

ใช้ Power Supply Liberty 620W ครับ เดี๋ยวจะลองถอด Liberty 500W จากอีกเครื่องมาสลับดูครับ

ไม่ได้ OC การ์ดจอเพิ่มครับ การ์ด OC มาจากโรงงานจาก 600 เป็น 650 Mhz ลองลด Clock ลง มาเหลือ 325 เสียงหายไปเลยครับ แต่ยังไม่ได้ลอง clock อื่นๆน่ะครับ

ไม่แน่ใจว่าอาการแบบนี้เป็นที่ Power Supply หรือ Card เดี๋ยวถ้าลอง Power แล้วได้ผลยังไงจะมาบอกนะครับ

ท่านใดมีข้อเสนอแนะ รบกวนด้วยนะครับ

วันนี้ได้ทดลองต่อ PSU 2 ตัวพร้อมกันเลยครับ

ปกติใช้งาน Enermax Liberty 620 Watt ตัวเดียว วันนี้เอา Liberty 500 Watt มาจ่ายไฟให้ Spark 8800GT เพียวๆ เลยครับ

ปรากฏว่า อาการเสียงดังกล่าวไม่ได้หายไปหรือเบาลงแต่ประการใดครับ

ลองสลับด้วยการนำ Liberty 620 Watt จ่ายไฟให้การ์ดจออย่างเดียวและนำ Liberty 500 Watt จ่ายไฟให้อุปกรณ์ที่เหลือก็ยังมีเสียงเหมือนเดิมครับ

OverclockZone Member zerocs's Avatar

เป็นปกติจ้า ใครๆก็ดังกันใช่มะ
    ดังเสียงวีดเบาๆ ตอนเรนเดอ
    เสียงพัดลมประทะซิงจ้า

OverclockZone Member ZatanBoy's Avatar

ใช้ zero2 มาเป็นเดือนละ ยังไม่เห็นมีปัญหาไรเลย
    เล่น crysis เปิดสุดหมดเล่นทั้งวัน ก้อเงียบดี

OverclockZone Member kinggage's Avatar

ลองถอดสายไฟพัดลมดูครับ แล้วลองหาพัดลม อื่นมากรอบเบาๆเงียบๆช่วยไว้ชั่วคราว
    แล้วลองฟังเสียงดูว่ามีอีกไหมครับ

Quote Originally Posted by kinggage View Post
    ลองถอดสายไฟพัดลมดูครับ แล้วลองหาพัดลม อื่นมากรอบเบาๆเงียบๆช่วยไว้ชั่วคราว
    แล้วลองฟังเสียงดูว่ามีอีกไหมครับ
    จับพัดลมให้ไม่หมุนเสียงก็ยังมีอยู่ครับ สลับไปลองเครื่องเพื่อน เสียงก็ยังมีอยู่ครับ

คิดว่าไม่น่าใช่เสียงลมปะทะ Sink นะครับ เพราะ Zero1 มันปรับรอบพัดลมไม่ได้
    เสียงจะดังเฉพาะเวลาใช้งาน 3D ครับ

เสียงนี้ผู้ใช้โดยทั่วไปไม่น่าจะได้ยินครับเพราะว่ามันกลืนไปกับเสียงพัดลม
    ยิ่งตอนเล่นเกมส์จะไม่ได้ยินเพราะว่าต้องเปิดเสียงเกมส์

ขอบคุณสำหรับทุกความคิดเห็นอีกครั้งนะครับ

ตอนนี้ รอเจ้าหน้าที่ของ Microware ทดสอบการ์ดอีก 2 ตัว รวมประมาณ 4-5 ตัวครับ ที่เจ้าหน้าที่แจ้งว่าได้ทำการทดสอบให้

ขอสรุปเลยแล้วกันนะครับโดยทั่วไปของ 8800GT มันร้อนและพัดลมก็ต้องดังอยู่แล้ว ถ้าไม่ได้สังเกตอะไรก็จะไม่ได้ยินครับ

ส่วนใครที่นำไปใช้งานแบบเงียบๆเป็นพิเศษ และชอบวิตกจริตกับอาการเสียงแปลกประหลาดที่เกิดขึ้น ผมแนะนำให้หลีกเลี่ยง Spark แล้วกันครับ ยี่ห้ออื่นผมไม่แน่ใจว่าจะเป็นแบบเดียวกันไหม ยังหาหนูทดลองไม่ได้ครับ

Microware บริการดี รวดเร็ว สุภาพ ทันใจ สูงกว่ามาตรฐาน
    Spark สินค้าไม่ได้มาตรฐานดังที่ควรจะเป็น

OverclockZone Member TRIPPLE-X's Avatar
    บางพลีใหญ่-สมุทรปราการ

แนะนำว่าให้เปลี่ยนยี่ห้อ..ไปแระ

Page 1 of 2 12 LastLast

Bookmarks

Bookmarks