overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Page 1 of 3 123 LastLast
Results 1 to 20 of 55

Thread: โมไปเรื่อย ไม่มีจุดหมาย เจาะอะไรได้ก้อเจาะ ใส่อะไรได้ก้อใส่

OverclockZone Member gsvc's Avatar
    ท่าพระ, รามอินทรา, บางรัก

Default โมไปเรื่อย ไม่มีจุดหมาย เจาะอะไรได้ก้อเจาะ ใส่อะไรได้ก้อใส่

กระทู้นี้ เป็นการหาอะไรทำไปเรื่อยเปื่อย อาจจะใช้เวลา แรมปี หรือ 2 ปี เพราะ ทำๆหยุดๆ
    ทำไปทำมา ของเดิมๆอาจจะดูสวยกว่า หลังจากโดนยำก้อได้ อันนี้ เด็กและสตรีมีคัน ไม่ควรดู
    หาก ท่านใดมีความคิดเห็น ว่าจะให้ทำอะไรก้อ ลงความเห็นมาได้เลยครับ เพราะโปรเจคนี้ เน้นสบายๆ
    ไม่ได้เน้นสเปก แต่จะเน้นการ โมดิฟาย ซะส่วนใหญ่นะครับ
    (การบรรยาย ซับไทย จะบรรยายไว้ที่ใต้รูปนะครับ)

รูปแรก เป็นเคส เก่าๆ อันนี้ผมใจร้อนไปนิดเลยไปแงะหน้ากากมันออกมาละ ยังไม่ได้เห็น ตัวจริงของมันเลย เสียดายที่เป็นเคสตกทอดจากคนอื่น จึงทำให้ช่องปิด rom มีไม่ครบ ขาดไป 1 อัน แต่ไม่เป็นไร

รูปที่ 2 เป็น โครงเหล็กเดิมๆ สังเกต ด้านหน้าข้างใน จะมีพัดลม แบบ กรอบ 4 เหลี่ยม มา ผมโยนทิ้งไปละ -*-

อันนี้เป็นด้านหลังครับ สภาพยังสวย ครับ

รูปใหญ่ไปใหมนี่ อยากให้ผมปรับขนาดบอกนะครับ
    Last edited by gsvc; 31 May 2008 at 15:06:07.

OverclockZone Member gsvc's Avatar

มาเริ่มกันดีกว่าครับ
    ไม่รู้จะเริ่มตรงใหนดี ท่านสมาชิกออกไอเดียกันมาได้นะครับ

ผมขอเจิมหน้าเคสก่อน 1 ทีโดยการเพิ่ม fusb
    เหตุผล เพราะลำบากจะใช้ทีต้องไปต่อ flashdrive ด้านหลัง -*-

การตัดไม่ได้มีอุปกรณ์ใดๆช่วย มีแค่ ฟุตเหล็ก กับ คัตเตอร์กากๆ ค่อยๆปาดไปจนมันลงได้พอดี เป็นอันเสร็จ

ด้านหลังก้อ fusb ก้อ อัดกาวโลด รับรอง flashdrive เทพๆ ก้อ ดึง-ดันไม่หลุด จากเบ้าแน่ๆ ^^

ลองทิ่มดูสิ แจ่มมะ ^^ โอ๊ว ใส่ได้ด้วย

เทคนิคพิเศษ การอัดกาว ผมจะใช้ epoxy 2 ชนิด เป็น A+B เวลาแข็ง จะแข็งมากครับ กาวจำพวกนี้ จะใช้ในงาน หล่อพระ และอุดขัดพวกโมเดล ดังนั้น กาวแพง ขอบอก

เจิมหน้าแล้ว ก้อ ทะลวงหน้าออก
    ให้ลมมันระบายได้ดีกว่านี้ เรื่องของเรื่องไม่ชอบ กะบะพัดลม เดิมๆ

ล้อมกรอบไว้ ตามนี้ละกัน จากนั้นก้อเอา สว่านมาทิ่มๆ ให้พรุน แล้วเอาคีมตัดออก

เหมือนปลากระป๋องเลย ^^

จากนั้นก้อ ตกแต่งหน่อย อุปกรณ์ช่วย 3 ทหารเสือ (หินเจียร ตะไบ กระดาษทราย)

จากนั้น เอา TT Blue ที่ขายไม่ออก มาใส่เข้าไป พร้อมติดตะแกรงกากๆ เข้าไปเพื่อนิ้วเข้าไปแหย่ เด๋วพัดลมหัก

เห็นมะ ไม่ต้องง้อ เจ้าพัดลมกะบะแล้ว ^^ แจ่มมากมาย

ย้าย bay hdd ลงจากชั้นลอย
    เหตุผล มันอยู่สูงจากพื้น กัวมันตกลงมาพัง และอีกอย่าง ข้างบนมันร้อน ^^!

แงะมันออกมาก่อน จากนั้น ก้อ เอา อูมิเนียมมาทาบเข้าไป เพื่อยกระดับฐานะนิดนึง

จากนั้นก้อ เปิดรูระบายที่ท้องน้อย เพื่อให้ ระบายได้คล่องๆ

เอ๊า ดันติด พื้นเคสอีก ลองดูรูป แรกครับ พื้นเคสมันจะยกสูงนิดๆ ทำให้ผมต้องแก้ไขอีก

ไม่เป็นไร เจาะรางอลูมิเนียมเพื่อหลบลายพื้นเคส นิดๆ สัก 5 mm

เป็นไงครับ อยู่ข้างล่างสบายกว่าใช่ใหมครับ

หลังจาก เก็บซากเสด แล้วก้อ รีเวต ยึดตำแหน่ง พร้อมติดตั้ง tt blue 12mm เข้าไป

คราวนี้ก้อไม่ต้องบ่นเรื่องร้อนแล้วครับผม ช่วยถนอม hdd ได้อีกเยอะเลยครับ

เจาะฝาข้างหน่อยเพื่อส่องใส้ใน

ก่อนอื่นก้อวัด แล้วเอาปากกาเขียน CD มาขีดเพื่อให้เห็นรอย
    จากนั้นก้อบรรจงหินเจียรปาดไปเรื่อยๆ

โช๊ะ หลุดแล้ว

จากนั้นก้อบรรจง กระดาษทรายและตะไบลงไป เพื่อเก็บงานนิดๆ

จากนั้นก้อเอา พลาสติกไปขัดบานประตูเช่นเคย หักตามรอยกรีดคัตเตอร์

ปัง ตรงดีแฮะ เอามาทาบเข้าไปก่อนยึดด้วย รีเวต

หลังจากพัก project ไปนาน คราวนี้ก้อกลับมาทำเพิ่มนิดครับ

เริ่มจากไปห้องเก็บของ ไปรื้อๆ ค้นๆ หา psu เพื่อจะนำมาประกอบ องค์ก่อน ที่จะนำใส้มาใส่

ไปค้นๆเจอ psu 3 ตัว
    เลยขอหยิบ ตัวนี้มาให้ชมกันครับ

เริ่มจาก เปิด psu ออกเพื่อนำพัดลมเก่าออก

จากนั้นก้อ นำมาเปลี่ยนพัดลม ของคุณ expertkom มาใส่

สีสันสวยงาม ทีแรกว่าจะ เดินวงจรหลอดไฟไว้ด้านในด้วย แต่ปรากฏว่า พัดลม CM มัน สว่างเหลือเกิน
    หากใส่วงจร led ไว้ มันจะทำให้ แสงของ CM กลืนไปหมด เลย ถอดออก
    เหลือ ไว้แต่ CM เท่านั้นครับ

ลองใส่ลงเคส จะได้ดังนี้ครับ

ต่อไปผมจะ นำวงจรปรับรอบ พัดลม มาใส่สัก 2 จุด คือ จุดของ พัดลม HDD และ จุดของ PSU
    เพื่อทำระบบ Auto ให้พัดลม ปรับรอบทำงานแบบ ตรวจจับอุณหภูมิ (หากนึกไม่ออก นึกถึง พัดลม CUP ประมาณว่า คอมร้อน พัดลมแรงขึ้น)

แต่ติดข้อแม้ว่าผม ทำ Protell ไม่เป็น หากใครสามารถทำได้ กรุณา แปลงภาพลาย pcb ที่ผมทำเสดแล้ว
    เป็น ไฟล์ .pcb ให้ผมที ผมจะ ให้ วงจรสำเร็จเพื่อนำไปใช้งานได้ทันที เป็นการตอบแทนครับ
    Last edited by gsvc; 1 Jul 2008 at 20:57:28.

OverclockZone Member Chodose's Avatar
    ดงตระไคร้ ไร่นางรอง/ ลูกกะจ๊อกขี้เมา ชมรมโคราช รักหมา แดกแมว/

อันนึ้จองที่นั่งดู

OverclockZone Member ceo-x's Avatar

ปูเสื่อรอ ในระหว่างรอ ดูASTVไปพรางๆ

เด๋วแวบไปคิดมุขก่อน จะ ทำอะไรกับมันดี ดูท่าทางจะยาว -*-

OverclockZone Member FiZZeR's Avatar

ขอดูด้วยคน

ให้ผมทำอะไรบอกนะครับ

OverclockZone Member bignote's Avatar
    เตรียมตัว..ออกไปเผชิญชีวิตจริงซะที

รอดูด้วยนะคับ..

OverclockZone Member Nai's Avatar

Quote Originally Posted by ceo-x View Post
    ปูเสื่อรอ ในระหว่างรอ ดูASTVไปพรางๆ
    ขอนั่งด้วยคนได้มั้ยครับ

OverclockZone Member kgb99's Avatar
    พันธุ์ทิพย์ ประตูน้ำ

รอชมครับ

OverclockZone Member caspereva's Avatar
    St.Dominic40 , Rangsit University , บ้านลาดกระบัง

ถึงไหนแล้นๆ

OverclockZone Member B.Costigan's Avatar

ยกไปชุบโครเมี่ยมทั่งยวงเลยท่าน ยุยุ

silvermoon's Avatar
    เมืองกรุง<=>นครปฐม

เจาะรูตลอดแนวยาว( 1 )แล้วเอาพัดลมเล็กติด เพื่อดูดลมร้อนออกด้านหลังครับ
    อาจจะเจาะตรงนี้( 2 )เพื่อเก็บสายไฟก็ได้ครับ แต่ระวังปิดฝาเคสไม่ได้นะครับ

อ้อ...ทำสีฝาหน้าใหม่ก็ดีนะครับ จะได้ดูใหม่หน่อยอ่ะครับ
    Last edited by silvermoon; 17 Aug 2008 at 23:44:11.

OverclockZone Member okamo's Avatar

มารอดูค่ะ เก่งจังเลย

OverclockZone Member chanon2525's Avatar
    ศรีย่าน อนุเสาวรีย์ พระราม4 คลองเตย รามอินทรา

ต้องสวยแน่ๆ เลยครับ

เด๋วเตรียมเครื่องมือตัดฝาข้างก่อน เห็นฮิตกันจัง
    ความเห็นของคุณ silvermoon เข้าท่าครับ แต่ลองหาพัดลมก่อนไม่รู้จะมีใหม

OverclockZone Member longdee's Avatar

รอดู้ด้วยครับ รีบๆๆ ทำหน่อยนะครับ (และ astv อีกคน 5555 )

อับเดทฝาข้างก่อน เด๋วกลับบมาทำต่อ ตอนนี้มืดละ ^^

OverclockZone Member poneo's Avatar

ชอบจริงๆครับ กระทู้แนว D.I.Y. ของแท้ ไม่ใช่ยัดแต่ของแต่งสำเร็จรูป

ออกมาไม่สวย ไม่เนียน ก็ไม่เป็นไร แต่มันภูมิใจครับ

OverclockZone Member Athlon1333's Avatar

รอชมผลงานครับ

Page 1 of 3 123 LastLast

Bookmarks

Bookmarks