overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Page 1 of 2 12 LastLast
Results 1 to 20 of 26

Thread: ระหว่าง CPU แรง กับการ์ดจอแรง อย่างไหนจะดีกว่าครับ

OverclockZone Member

Default ระหว่าง CPU แรง กับการ์ดจอแรง อย่างไหนจะดีกว่าครับ

เนื่องด้วยว่าผมกำลังจะประกอบคอมชุดใหม่ ชุดแรกด้วยความตื่นตาตื่นใจเลยนั่งหาข้อมูลกันอย่างตั้งอกตั้งใจ
    เลยมาขออนุญาติถามความคิดเห็นเพื่อนๆ พี่นะครับตามประสา"คนไม่รู้" จริงๆๆ
    ว่าผมกำลังจะจัดเสปคคอมทำกราฟิก(โฟโต้ช็อป/ทำเว็บออกแบบทั่วไป/ งาน3d ขั้นทั่วไปไม่เทพ) และเล่นเกมน้อยประเภท fm2008 แนวนี้
    ผมจะต้องเลือก Cpu แรงๆ + การ์ดจอทั่วไป(ไม่เกิน 5 พัน) หรือ
    Cpu ทั่วไป(ไม่เกิน 5 พัน) แล้วเอาการ์ดจอ ระดัะบ 6 พันขึ้นไปครับ
    เอาอันไหนดีกว่าครับ รบกวนแนะำด้วยครับ
    ขอบคุณมากครับ

เมพขิงๆ Mania ! TWK.'s Avatar
    สำโรง-บางนา-สัตหีบ

แนะนำ Cpu แรงๆ + การ์ดจอทั่วไป(ไม่เกิน 5 พัน)
    เหมาะสมกับงานที่จะใช้ที่สุด

OverclockZone Member TongPentium's Avatar
    สภ.วังน้อย ภ.จว.พระนครศรีอยุธยา

ป๋มว่าแล้วแต่งานที่ใช้คับ

OverclockZone Member comeng's Avatar
    ศิริราช,ปิ่นเกล้า,บางแค

ถ้าไม่ได้เน้นเกมมากๆ ก็เน้น cpu ดีกว่า แต่การ์ดจอก็แรงสักนิสก้อดี เดี๋ยวนี้มันก็ไม่ได้แพงอาไรมาก ^^

OverclockZone Member kgb99's Avatar
    พันธุ์ทิพย์ ประตูน้ำ

ต้องแรงทั้ง2อย่าง เหอะๆ

OverclockZone Member willkungza's Avatar

cpu ก่อนเเล้ว กาดจอต่อท้ามีตังหรืไม่ก็เก็บซื่อทีเดียวเรยก็ดีนะ

OverclockZone Member ปฐมวงศ์'s Avatar

ลักษณะการทำงานของท่าน จขกท. ไม่ค่อยเน้นเกม เล่นบ้างนิดหน่อย ทำงานเกี่ยวกับ โฟโต้ช็อป/ทำเว็บออกแบบทั่วไป/ งาน3d ขั้นทั่วไปไม่เทพ

สรุปแล้ว

ลักษณะการใช้งานของท่าน เน้นหนักไปทางด้าน CPU ครับ

ดังนั้นให้เน็น CPU เป็นหลัก แต่ก็ไม่ควรให้การ์ดจอขี้เหร่เกินไปนะครับ ไม่งั้นอาจจะขัดตาขึ้นได้

ปล.มีงบตั้ง 5-6 พัน ได้การ์ดจอเทพเลยล่ะครับ ฉะนั้นไม่ต้องกังวลอะไรเลย หรือจะเอาราคาการ์ดจอเจียดไป
    เป็นค่าตัว CPU แรงๆ ก็ OK นะครับ

OverclockZone Member asphere's Avatar

CPU แรงครับเพราะที่คุณว่ามา แทบจะไม่มีใช้พลัง GPU เท่าไรเลย
    อีกอย่างงบ 5 พันการ์ดจอเดียวนี้ก็ได้ HD3870 แล้วนะครับ พอเล่นเกมพอสมควรเลย และสำหรับออกแบบ 3D พอแล้วครับ

...ซึง๊ใจกับคำตอบของหลายๆ ท่านที่แนะนำมาครับ
    ขอบคุณมากเลยครับ

OverclockZone Staff Jeager's Avatar

^ ^ ผมว่า เอา CPU ไปก่อน แล้ว ตาม การ์ดจอ จะดีกว่า เหมือน ที่ทุกท่าน บอก แหะๆ

OverclockZone Member sumnurgrug's Avatar

อย่าลืม แรมต้องแรงด้วยนะครับ ^^

OverclockZone Member นายฮ้อยทมิฬ's Avatar

Quote Originally Posted by sumnurgrug View Post
    อย่าลืม แรมต้องแรงด้วยนะครับ ^^
    ถ้าใช้เดิมๆไม่คล็อก จะยี่ห้อไหนก็ไม่ต่างกันครับสำหรับแรมขอให้แท้อย่างเดียว.. พิจารณาด้วย

OverclockZone Member Explosively's Avatar

หา CPU ซัก 3 Core ไม่ก็ 4 Core ราคานี้น่าจะอยู่นะครับ

ว่าแต่งบเท่านี้ก็แรงแล้วครับ (สำหรับผมนะ)

OverclockZone Member ooroochimaru's Avatar

ผมเห็นด้วยกับ KGB99 และขอเสริมว่าอย่าลืมเรื่องแรมนะครับ แล้วเลือก powersuply ที่กำลัง วัตต์สูงๆ
    เข้าไว้

OverclockZone Member irobot13's Avatar

3870 Turbo HIS +CPU แรง ๆ ไป งบน้อยก็ E8200 เป็นหลัก งบเยอะก็ QQ ไป

รังสิต,เซียร์,200ปี,คลอง4-ธัญบุรี

ทำกราฟิก(โฟโต้ช็อป/ทำเว็บออกแบบทั่วไป/ งาน3d ขั้นทั่วไปไม่เทพ)
    ผมเลือก Cpu แรงๆ + การ์ดจอทั่วไป(ไม่เกิน 5 พัน) E8400/Q6600 Ram 2G ครับ

OverclockZone Member destinyair's Avatar

ควบคู่กันไปน่าจะดี

OverclockZone Member farsai.net's Avatar

CPU แนะนำให้ใช้ QX9770 ขึ้นไปครับ ส่วน การ์จอ แค่ Voodoo 2 PCI ก็พอ

OverclockZone Member KidBlues's Avatar

cpu แรงก่อน แล้วค่อย การ์ดจอ เหมาะกว่า

แต่ว่าไอ้ที่คุณบอกทั่วไปของ cpu กับ การ์ดจอ นี่มันระดับกลางๆ แล้วนะตั้ง 5000

OverclockZone Member nournears's Avatar
    Saraburi,ThaiLand

แอบมาเก็บเกี่ยววววว

Page 1 of 2 12 LastLast

Bookmarks

Bookmarks